Jump to content
Dr-sarika

วิธีการวัดขนาดที่ถูกต้อง และชวนเพื่อน ๆ พี่ๆน้อง ๆ ช่วยกันร่วมโปรเจคอัปเดตให้ชายไทยครับ

Recommended Posts

Dr-sarika    643

กว่าจะตั้งเป็นกระทู้นี้ได้นี่ คิดอยู่นานมากเลยครับ ว่าจะทำหรือไม่ทำดี 

คือหมอกำลังจะเก็บข้อมูลเรื่องขนาดในคนไทยให้อัพเดต เลยอยากให้ช่วยวัดมาหน่อยครับ รอบวง กับยาว ตอนหลับ ตอนตื่น 

มีเงื่อนไขนิดครับ คืออยากให้ถ่ายตอนวัดมาด้วยอะครับ จะได้ตรงกัน รับรองไม่หลุด ไม่เผยแพร่แน่นอน แต่อยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน คือไม่เมค ไม่มั่ว ไม่กะ 

รบกวนเฉยๆ ไม่สะดวกไม่เป็นไรนะครับ คืออยากได้ข้อมูลแน่นอน คือไปถามตามบอรด ผมเห็นแต่ละคนโพสกัน 7-8-9 แต่พอส่งมาจริงๆนี่ วัดมาเกินกันคนละนิ้วสองนิ้ว เข้าข้างตัวเองกันมาก 

เกรงใจเหมือนกันครับ แต่ที่มาคือตอนนี้ข้อมูลทางการที่ใช้อ้างอิงตามหลักวิชาการจริงๆ คือของอจ เทพนม เมืองแมน ที่บอกค่าเฉลี่ยคนไทยยาว 4.5 นั่นแหละ 

ที่ว่าเชื่อถือได้ คืออจ แกจ้างหมอนวดให้วัดลูกค้าเลย 500 คน วัดเป๊ะ จด ไม่มั่ว ไม่กะ ก็เลยเอามาใช้อ้างอิงกันได้ทั่วโลกถึงทุกวันนี้ รวมถึงบริษัทถุงยาง

แต่ปัญหาที่สำคัญคือ งานวิจัยนี้ แกทำไว้ตั้งแต่ ปี 2521 (ผมยังไม่เกิดเลย) แต่ยังอ้างอิงมาถึงปัจจุบัน เลยอยากจะอัพเดตหน่อยครับ แต่ปัญหาก็คือพอถามในบอรด แต่ละคนใส่กัน 5-6-7 แบบฝรั่งร้องอะ ทั้งที่ฝรั่งเองที่เค้าทำกันเป๊ะๆนี่ ค่าเฉลี่ย ยาว 5.5 รอบ 4.8 ซึ่งถ้าเอาฝรั่งมาเล่นบอรดสาลิกานี่ ฝรั่งร้องไห้แน่ เลยอยากให้มันมีมาตรฐานนิดนึง คือถ่ายตอนวัดมาหน่อย  

ทีนี้แล้วเวลาวัด ๆ อย่างไร 

1.วัดความยาว ปกติเวลาเราวัดความยาวนี่ ที่ถูกต้องก็คือวางสายวัดบนด้านบนของจู๋นะครับ ชนหน้าท้องเท่าไหร่เท่านั้น

Please login or register to see this image.

/monthly_2017_08/mystery-length-512.jpg.0866ba65b175e06d626120cb91dd380e.jpg" alt="mystery-length-512.jpg">

ไม่ต้องกด ไม่ต้องเหยียด บางคนวัดด้านข้าง วัดด้านล่าง เพื่อให้ออกมายาวที่สุด อันนี้ไม่เอาครับ เอาด้านบนปกติเลย เท่าไหนเท่านั้น หน่วยเป็นเซนต์ได้ครับ (ตอนแรกให้วัดเป็นนิ้ว แต่พอทำกราฟนี่ ตารางคลาดเคลื่อนมาก หลายคนงงระหว่าง . กับหุน เลยขอเป็นเซนต์ดีกว่าครับ

2.วัดรอบวง อันนี้วัดกลางลำนะครับ หลายคนก็วัดหัว วัดโคน เอาที่เลขมากที่สุด ซึ่งปกติเวลาเค้าทำสำรวจนี่ เอากลางลำเลยครับ พันให้กระชับ ไม่ต้องหลวม ไม่ต้องเผื่อ บางคนมุมกล้องอีก พันหลวมเพื่อจะเอาสถิติ อย่าเลยครับ ยังไงมันก็เท่านั้นแหละ เอาเป๊ะๆมาดีกว่า

ส่วนหลายคนบอก ไม่มีสายวัด อันนี้ง่ายครับ แค่มีไม้บรรทัดพอ ทำสายวัดเองได้

Please login or register to see this attachment.

คือแค่เอากระดาษมาจดสเกลกับไม้บรรทัด แล้วเอาไปใช้ได้เลย

วัดแล้ว ส่งมาที่ไลน์นะครับ id dr-sarika 

สาเหตุที่ให้ส่งมาทางไลน์ คือบางคนก็ไม่อยากจะให้ public รู้ ซึ่งก็เข้าใจเลยครับ และเมื่อเรารู้สึกว่ามันส่วนตัว เราก็กล้าวัดมา ไม่ต้องกลัวใครขำ 

เพราะโพสหน้าห้องก็ลุ้นจะเจอคนรู้จัก มาทัก มาหลังไมค์ ชนะไม่เท่าไหร่ แพ้มากจิตตก แถมบางทีมีคนไปกวนอีก 

ฉะนั้นไม่เอาครับ ส่งมาทางไลน์ผมครับ dr-sarika ส่วนตัวแน่นอน

คือเรื่องมากไปนิดนะครับ แต่ล่าสุดผมเก็บไป 200 กว่าคนแล้ว ข้อมูลที่ได้นี่ คิดว่าเชื่อถือได้พอสมควรเลย และยิ่งถ้าได้ข้อมูลเยอะยิ่งเชื่อถือได้ครับ 

และก็ไม่บังคับนะครับ เพราะหมอเรื่องมาก 55 และก็ถือว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวมากๆเช่นกันครับ แต่อยากให้ช่วยๆกันครับ

จะได้หลุดจาก Thailand 4.0 กันซักที

ขอบคุณครับ

• Like 5
  • Love 5

JPD    47

พี่หมออย่าลืมเอาข้อมูลมาฟีดแบคด้วยนะครับ อยากรู้

• Like 4

lj2529    161
3 minutes ago, controlv said:

ส่งทาง inbox ได้มั้ยครับ

ส่งทางอินบ๊อกซ์ของพี่หมอ @Dr-sarika ในเว็บนี้ก็ได้ครับ คุณ ถ้าจำไม่ผิด คราวที่แล้ว ก่อนเว็บขัดข้อง พี่หมอเคยบอกว่ามีให้ 2 ทางเลือก คือทางอินบ๊อกซ์เว็บนี้ (แต่จะมาตอบช้าบ้าง) กับทางไลน์ครับ

แต่อย่าส่งมาหาผมนะ

controlv    55
16 minutes ago, lj2529 said:

ส่งทางอินบ๊อกซ์ของพี่หมอ @Dr-sarika ในเว็บนี้ก็ได้ครับ คุณ ถ้าจำไม่ผิด คราวที่แล้ว ก่อนเว็บขัดข้อง พี่หมอเคยบอกว่ามีให้ 2 ทางเลือก คือทางอินบ๊อกซ์เว็บนี้ (แต่จะมาตอบช้าบ้าง) กับทางไลน์ครับ

แต่อย่าส่งมาหาผมนะ

555 ไม่ส่งครับ อายครับอาย ของดีมีน้อยใช้สอยประหยัด 555

Fizz    0

กรณีวัดตอนแข็งตัว. ถ้าเอียงซ้าย,ขวา. ให้วัดตรงๆเหมือนกันไหมครับ?

templar1    27
6 hours ago, Fizz said:

กรณีวัดตอนแข็งตัว. ถ้าเอียงซ้าย,ขวา. ให้วัดตรงๆเหมือนกันไหมครับ?

วัดเอียงไปตามลำเลยครับ(หรือป่าว555)

ผมก็เอียง แต่ผมจับให้ตรงแล้ววัด

TNP    1,273

@Fizz ก็วางสายวัดให้โค้งตามจู๋ไปน่ะครับ

Jojoh    42

หาสายวัดแป๊บนะครับ สิ้นเดือนส่งงานครับ หมอ 

• Like 1

pickup    7

เวลาแข็งผมจับให้อยู่ตรงกลางครับ จะเอียงซ้าย หรือ ขวาไม่เป็นไรครับ ผมเอียงซ้ายเหมือนกัน วัดจากโคนถึงปลายเลยครับ ยาวเท่าไหร่ก็ตามไม้บรรทัด สายวัด ที่ใช้เลยครับ ไม่ยากๆ อิอิ 

Edited by pickup
  • Like 3

momicat    45

ผมก็ส่งแล้วครับวัดยากนิดหน่อยแต่ก้พอจะทำได้ รอฟังผลอยู่คับ

KP8366    12

ส่งเรียบร้อยนานแล้วครับ เขินๆหมอนิดนึง แต่ปลอดภัย100% 5555555 

KP8366    12

ว่าแต่หมอไม่เอาตอนอ่อนตัวแล้วหรอครับ ผมงมถ่ายอยู่นานมาก เพราะเป็นครแข็งง่าย 5555