Jump to content
งดให้บริการเว็บไซต์ผ่านแอปพลิเคชั่น Tapatalk ชั่วคราว Read more... ×
BearMax

ล้างแผล (ขริบ) เองก็ได้ ง่ายจัง

Recommended Posts

วันนี้ผมมาเล่าวิธีการล้างแผลขริบครับ เผื่อเพื่อนๆ คนไหนสนใจอยากจะดูแลแผลเองที่บ้าน ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นแผลขริบอย่างเดียว แผลอย่างอื่นก็ใช้วิธีการเดียวกันครับ

อุปกรณ์ 

1. ผ้าก็อซสีขาว ขนาด 2 นิ้ว x 2 เมตร (แนะนำแบบที่ยืดได้ครับ)
  2. สำลี
  3. น้ำเกลือล้างแผล (Normal Saline)
  4. แอลกอฮอล์ 70%
  5. เบตาดีน
  6. ผ้าตาข่ายรองแผล (Bactigras) (*)
  7. ขี้ผึ้งใส่แผล Pisalin หรือยี่ห้ออื่นที่มีตัวยา Chloramphenicol (ถ้าใช้ผ้าตาข่ายในข้อ 6 แล้ว จะไม่ใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ) (*)
  8. เทปทำแผล (เอาไว้ติดผ้าก็อช)
  9. เทปยืดสีน้ำตาล (**)

หมายเหตุ (*) เป็น option เสริม ช่วยให้แผลไม่ติดผ้าก็อซและฆ่าเชื้อ จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ

หมายเหตุ (**) เป็น option เสริม ช่วยให้ผ้าก็อซแน่น ไม่เลื่อนไหลไปมา ถ้ามั่นใจว่าพันผ้าได้แน่นพอ ตัวนี้ไม่ใช้ก็ได้ครับ

ก่อนล้างแผล

1. ไม่ว่าจะเป็นแผลแบบไหน ให้ล้างมือให้สะอาดด้วยสบู่ แล้วซับมือให้แห้งด้วยกระดาษทิชชู่สะอาดหรือผ้าแห้งสะอาดทุกครั้ง
  2. หากต้องใช้กรรไกรตัดผ้าก๊อซ สำลี หรือผ้าตาข่ายรองแผล (Bactigras) หรือมีอุปกรณ์อื่นๆ ให้เช็ดทำความสะอาดอุปกรณ์ด้วยแอลกอฮอล์เพื่อฆ่าเชื้อโรคก่อนทำแผลทุกครั้ง

วิธีการล้างแผล

1. ใช้สำลีชุบแอลกอฮอล์ เช็ดหรือแตะรอบรอยขริบเบาๆ ให้วนไปในทิศทางเดียวกัน ไม่ควรให้แอลกอฮอล์โดนแผลโดยตรง เพราะจะทำให้แผลจะหายช้าและติดเชื้อเพิ่มได้
  2. ใช้สำลีชุบน้ำเกลือ (Normal Saline) แตะที่รอบขริบโดยตรงได้เลยได้ครับ โดยวนไปในทิศทางเดียวกันเหมือนข้อ 1. ทำซัก 2 ครั้ง ถ้าทำแล้วดูเหมือนว่าแผลจะชุ่มน้ำเกลือ ให้ตัดผ้าก็อชสะอาด (ไม่ต้องเยอะ) ซับน้ำเกลือออกบ้างครับ แผลจะได้ไม่ชื้น ทำให้แผลแห้งเร็วขึ้นครับ
  3. ใช้สำลีชุบเบตาดีน แตะที่แผลเบาๆ พอให้เห็นว่ารอยขริบและผิวบริเวณนั้นมีสีเหลืองของเบตาดีนอยู่บางๆ ก็เพียงพอครับ แตะวนไปในทิศทางเดียวกัน เหมือน 1 และ 2 จากนั้นรอให้เบตาดีนแห้งซะหน่อย
  4. ลงขี้ผึ้งใส่แผล Pisalin หรือขี้ผึ้งยี่ห้ออื่นที่มีตัวยาเดียวกัน หรือจะใช้ผ้าตาข่ายรองแผล ฺ(Bactigras) วางลงบนรอยขริบให้รอบก่อนพันผ้าก็อซ เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งหรือจะทำทั้ง 2 อย่างก็ได้ครับ ขั้นตอนนี้จะช่วยให้ผ้าก็อชไม่ติดแผลเวลาทำแผลครั้งต่อไป และช่วยฆ่าเชื้อไปในตัวด้วยครับ
  5. พันผ้าก็อซให้กระชับ ติดเทปทำแผลกันผ้าหลุดให้เรียบร้อย ถ้ามีเทปยืดสีน้ำตาลก็เอามาใช้พันผ้าก็อซซ้ำอีกครั้ง แต่ถ้ามั่นใจว่าพันผ้าก็อซดี จะไม่ใช้เทปยืดสีน้ำตาลก็ไม่เป็นไรครับ

ทำแผลครั้งต่อไป

1. แกะผ้าก็อซออกเบาๆ ถ้ามีจุดไหนที่ผ้าก็อซติดแผล แกะแล้วรู้สึกเจ็บ เลือดออก ให้ใช้สำลีชุบน้ำเกลือให้ชุ่ม แตะทิ้งไว้ตรงจุดที่ผ้าก็อซติดแผลสักพักนึง น้ำเกลือจะช่วยทำให้แกะผ้าก็อซออกง่ายขึ้นและไม่เจ็บด้วยครับ
  2. ถ้าแกะผ้าก็อซออกแล้วพบว่ามีเลือดสดๆ ออกจากแผล ให้ใช้ผ้าก็อชสะอาดกดซับเลือดบริเวณนั้น กดให้แน่น ค้างไว้ประมาณ 10 นาทีจนกว่าเลือดจะหยุด แล้วค่อยทำแผลครับ
  3. ห้ามโดนน้ำหรือทำให้ผ้าก็อซชื้น ถ้าโดนน้ำหรือชื้นต้องทำแผลใหม่ทันที

จะเห็นว่าการล้างแผลเองที่บ้านนั้นไม่ยาก เพียงแต่อาจจะต้องดูแลเรื่องความสะอาดของเครื่องมือเป็นพิเศษนิดหน่อยเพื่อป้องกันการติดเชื้อเพิ่ม อีกทั้งเผื่อว่าจะเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆ ที่เพิ่งขริบมาและกำลังดูแลรักษาแผลอยู่ เพื่อนๆ ที่คิดว่ากำลังจะไปขริบ หรือมีแผนว่าจะไปขริบเร็วๆ นี้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ^ ^

Edited by BearMax
  • Like 8

เยี่ยมมากครับ น่าจะมีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะขริบแล้วต้องล้างแผลเอง มากเลยครับ

• Like 1

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าแผลแห้งโดยที่ไม่ต้องพันแล้ว ยังจำเป็นต้องใส่ เบตาดีน อยู่ไหมครับ

กรณีที่ใกล้จะโดนน้ำได้

มีภาพประกอบ

Spoiler

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

Edited by Chaiwat

@Chaiwat แผลดีมากเลยครับ ใกล้จะโดนน้ำได้แล้ว :D

ส่วนเรื่องเบตาดีน ในความเห็นของผม ผมจะใส่ต่อไปอีกซัก 2 - 3 วัน ไม่ต้องพันผ้าก็อซ เพื่อให้แน่ใจว่าแผลแห้งสนิทจริงๆ ไม่มีเลือดหรือพลาสมาซึมออกมาอีกครับ

• Like 2

1 hour ที่ผ่านมา, BearMax กล่าวว่า:

@Chaiwat แผลดีมากเลยครับ ใกล้จะโดนน้ำได้แล้ว :D

ส่วนเรื่องเบตาดีน ในความเห็นของผม ผมจะใส่ต่อไปอีกซัก 2 - 3 วัน ไม่ต้องพันผ้าก็อซ เพื่อให้แน่ใจว่าแผลแห้งสนิทจริงๆ ไม่มีเลือดหรือพลาสมาซึมออกมาอีกครับ

ขอถามอีกนิดนึงน่ะครับ

เบตาดีนนี่  ต้องทาไปถึงเมื่อไหร่ ถ้าแผลแห้งแล้ว แต่ทาไปจนกระทั่งไหมหลุดหมดรึป่าวครับ หรือถ้าแผลแห้งแล้ว อาบน้ำ แค่เช็ดให้แห้งเป็นพอ ไม่ต้องใส่เบตาดีน

1 ชั่วโมงที่ผ่านมา, Someone กล่าวว่า:

ขอถามอีกนิดนึงน่ะครับ

เบตาดีนนี่  ต้องทาไปถึงเมื่อไหร่ ถ้าแผลแห้งแล้ว แต่ทาไปจนกระทั่งไหมหลุดหมดรึป่าวครับ หรือถ้าแผลแห้งแล้ว อาบน้ำ แค่เช็ดให้แห้งเป็นพอ ไม่ต้องใส่เบตาดีน

ถ้าแน่ใจว่าแผลแห้งหมดแล้ว ก็ไม่ต้องลงเบตาดีนแล้วครับ หลังอาบน้ำเสร็จแล้วก็เช็ดให้แห้ง ส่วนไหมละลาย เท่าที่ทราบมามันจะค่อยๆ เปื่อยและหลุดไปเมื่อโดนน้ำ + การทำปฏิกิริยากับร่างกายกับไหม ถ้านานแล้วไหมไม่หลุดซะที ให้พยาบาลช่วยตัดออกให้ได้ครับ

1 hour ที่ผ่านมา, BearMax กล่าวว่า:

ถ้าแน่ใจว่าแผลแห้งหมดแล้ว ก็ไม่ต้องลงเบตาดีนแล้วครับ หลังอาบน้ำเสร็จแล้วก็เช็ดให้แห้ง ส่วนไหมละลาย เท่าที่ทราบมามันจะค่อยๆ เปื่อยและหลุดไปเมื่อโดนน้ำ + การทำปฏิกิริยากับร่างกายกับไหม ถ้านานแล้วไหมไม่หลุดซะที ให้พยาบาลช่วยตัดออกให้ได้ครับ

ชอบคุณครับ ^^

ถ้าเราใช้ยาลดรอยแผล มันจะมีผลข้างเคียงไหมครับ

กรณีืที่อยากให้รอยหายเร็วๆ 

8 นาทีที่ผ่านมา, Someone กล่าวว่า:

ชอบคุณครับ ^^

ถ้าเราใช้ยาลดรอยแผล มันจะมีผลข้างเคียงไหมครับ

กรณีืที่อยากให้รอยหายเร็วๆ 

ไม่มีครับ (ยกเว้นจะแพ้) และเท่าที่คุยกับเพื่อนๆ สมาชิกมา คุณหมอแนะนำว่าให้ใช้เจลลบรอยแผลเป็นได้หลังสัปดาห์ที่ 6 หลังการขริบ เพราะจะเป็นช่วงที่แผลสมานตัวกันดีแล้วครับ

ของผมตอนขริบ ซื้ออุปกรณ์มาครบ แต่ไม่กล้าทำเอง เคยลองทำครั้งเดียวไม่ประสบความสำเร็จ สุดท้ายไปคลีนิกข์เลยฮะ

2 hours ที่ผ่านมา, KTTK กล่าวว่า:

ของผมตอนขริบ ซื้ออุปกรณ์มาครบ แต่ไม่กล้าทำเอง เคยลองทำครั้งเดียวไม่ประสบความสำเร็จ สุดท้ายไปคลีนิกข์เลยฮะ

ที่คุณ @KTTK บอกว่าไม่ประสบความสำเร็จ มันเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ แชร์ประสบการณ์หน่อยก็จะดี

ส่วนตัว ผมเคยล้างแผลล้มรถมาบ้าง ก็เลยไม่ยากมากนัก จะยากก็ตอนพันผ้าก็อซ พันๆ อยู่ ดันตื่นสู้มือซะงั้น 555 >:(

• Like 1

45 นาทีที่ผ่านมา, BearMax กล่าวว่า:

ที่คุณ @KTTK บอกว่าไม่ประสบความสำเร็จ มันเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ แชร์ประสบการณ์หน่อยก็จะดี

ส่วนตัว ผมเคยล้างแผลล้มรถมาบ้าง ก็เลยไม่ยากมากนัก จะยากก็ตอนพันผ้าก็อซ พันๆ อยู่ ดันตื่นสู้มือซะงั้น 555 >:(

ก็เคยล้างเองแล้ว ป้ญหาคือกลัวเจ็บก็ล้างค่อยไป ทำให้คราบเลือดก็ยังติด แถมเวลาพันก็ไม่แน่น เวลาเดินเลื่อนหลุดลงมา ทำให้ กกนเสียดสีกับแผล น้ำตาตกเลยครับ @BearMax

4 นาทีที่ผ่านมา, KTTK กล่าวว่า:

ก็เคยล้างเองแล้ว ป้ญหาคือกลัวเจ็บก็ล้างค่อยไป ทำให้คราบเลือดก็ยังติด แถมเวลาพันก็ไม่แน่น เวลาเดินเลื่อนหลุดลงมา ทำให้ กกนเสียดสีกับแผล น้ำตาตกเลยครับ @BearMax

อ๋อ ครับ ตอนทำแผลผมไม่ได้กลัวเจ็บ แต่เวลาลงเบตาดีนที่แผลมันแสบมาก แค่คิดก็ขนลุกแล้ว ทำแผลไปก็เอามือหยิกขาตัวเองไปครับ TT^TT

• Like 1

อ๋อ ครับ ตอนทำแผลผมไม่ได้กลัวเจ็บ แต่เวลาลงเบตาดีนที่แผลมันแสบมาก แค่คิดก็ขนลุกแล้ว ทำแผลไปก็เอามือหยิกขาตัวเองไปครับ TT^TT

นึกถึงตอนนั้นแล้วยังคิดเลย ไปเจ็บตัวทำไมเนี่ยเรา แต่ตอนนี้ก็คุ้มครับ

จขกท ทำแผลเองได้นี่เก่งมากเลยนะครับ ผมรู้ตัวเลยว่าไม่น่าจะทำเองได้ดีเท่าไหร่ ยอมไปทำที่คลินิกทุกวัน อีกอย่างจะได้แน่ใจว่าพันแผลได้ดีด้วย ว่างๆก็มาโชว์ผลงานบ้างนะครับ

4 hours ที่ผ่านมา, obmot กล่าวว่า:

จขกท ทำแผลเองได้นี่เก่งมากเลยนะครับ ผมรู้ตัวเลยว่าไม่น่าจะทำเองได้ดีเท่าไหร่ ยอมไปทำที่คลินิกทุกวัน อีกอย่างจะได้แน่ใจว่าพันแผลได้ดีด้วย ว่างๆก็มาโชว์ผลงานบ้างนะครับ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ผมก็ใช้วิธีอ่านบทความในเน็ต สังเกตและถามวิธีล้างแผลจากพยาบาล แล้วเอามาเปรียบเทียบกับวิธีการล้างแผลของตัวเอง กว่าจะเข้าใจจริงๆ ก็เกือบแย่เหมือนกัน เพราะแผลผมหายช้ามาก ไว้ค่อยเล่าตอนรีวิวผลงานนะครับ

ยอดเยี่ยมเลย ถ้าปักหมุดได้ก็น่าจะปักเลยครับ 

• Like 1

2 hours ที่ผ่านมา, negive กล่าวว่า:

ยอดเยี่ยมเลย ถ้าปักหมุดได้ก็น่าจะปักเลยครับ 

ขอบคุณครับ สงสัยต้องรอให้แอดมินเป็นคนปักหมุดให้ล่ะครับ ^ ^

10 hours ago, JimRoss said:

ขออนุญาตแปะครับ

ยินดีครับผม :)

กำลังอยากได้ข้อมูลเลย ขอบคุณครับ