Jump to content
Abovesobelow

วิธีจัดการไฟล์ 18+

Recommended Posts

ผมพยายามจัดการไฟล์ 18+ ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย แต่ไม่เคยสำเร็จเลยครับ ทำยังไงดีครับ โหลดมาเยอะเลยครับ ปนกันทั้งรูปและคลิป พอจะจัดก็...ครับ

ในมือถือ ในคอมหรือที่ไหนครับ

ใส่รหัสให้ดีๆนะ ไม่งั้นใครแอบไปเปิดละ งานงอก 555

สร้างโฟลเด้อร์ (folder) แล้วลากไฟล์ ๑๘+ เข้าไปอยู่ในโฟลเด้อร์ให้หมด แยกหมวดหมู่ไปด้วยก็ได้ว่า โฟลเด้อร์คลิปวิดีโอ โฟลเด้อร์ภาพ ส่วนเรื่องรหัสผ่านจะตั้งหรือไม่ตั้ง เป็นเรื่องของ จขกท. แล้วครับ

ย้ายไปใส่ไว้ในอุปกรณ์บันทึกพกพา ได้แก่ ฮ้าร์ดดิ๊สก์พกพา (external hdd.), โซหลิดสเตตไดร๊ฟ์ เป็นต้น หรือจะโอนไฟล์ขึ้นไปเก็บในคลาวด์ (cloud) ก็ได้ครับ อย่าง Google drive, iCloud, oneDrive by Microsoft, เว็บโฮ้สต์ขนาดใหญ่ ในกรณีที่ไฟล์เยอะมาก ใช้พื้นที่บันทึกมาก อาจจะต้องเสียค่าเช่าพื้นที่รายเดือนหรือรายปีด้วยนะครับ 

Edited by lj2529

ของผมสร้างโฟลเดอร์แล้วก็ทำการซ่อนไฟล์เอาไว้ อาจจะไม่ได้ปลอด 100% แต่ก็หลบสายตาได้บ้างครับ อย่างเวลามีคนมายืมคอมเค้าคงไม่มีกดดู hidden files ว่ามีอะไรบ้าง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมกลัวน้องผมมายืมคอมใช้แล้วเจอไฟล์ 18+ครับ

คือว่าพอเห็นไฟล์พวกนั้นทีไรแล้วมีอารมทุกทีเลยครับ เลยทำไม่สำเร็จครับ

Edited by Abovesobelow

ถ้าตั้งใจจะจัดเก็บไฟล์18+ ก็ให้คิดว่าเป็นงานครับ ต้องทำให้เสร็จเรียบร้อยปลอดภัยให้ได้ ถ้าคิดแบบนั้นยังไงก็ไม่เกิดอารมณ์หรอกครับ

เน้นจัดเก็บ ไม่ต้องเข้าไปดูว่าเป็นเรื่องอะไร แบบไหน เดี๋ยวก็จัดเสร็จครับ

• Like 1

ขอแยกอธิบายตาม Platform นะครับ

Platform แรก Mobile (โทรศัพท์มือถือ  + พวก Pad ทั้งหลาย)

- Android ควรโหลด App ชื่อ AppLock มาใช้ และจะมีตัวเสริม เป็น Advance Protection ก็ควรลงด้วยครับ จะสามารถ Scan ผ่านด้วยลายนิ้วมือได้ด้วย หรือหากกลัวเมียจะมอมเหล้าขโมยนิ้ว Scan เข้าค้นดูรูปกิ๊กตอนเมา ก็ตั้งรหัสแบบวาดลายลากนิ้ว กับรหัสแบบกรอกตัวเลขได้ครับ
ข้อเสีย: ไม่เข้ากับเทคนิครักษาข้อมูลแบบใหม่ของ Android ซึ่งบังคับการเก็บไฟล์ Vault เอาไว้บน Mem หลักของเครื่องเลย จึงเปลืองเม็มมากหากจะเก็บสื่อ 18++ จำนวนมากไว้ในเครื่อง ซึ่งตอนนี้ (ต้น 2019) ก็ยังไม่มี App ไหนแหกกฏนี้ของ Android ได้ครับ
แต่บน Android รุ่นใหม่หน่อย (ตั้งแต่ Oreo มั๊งครับ) สามารถตั้งการซ่อน Folder ได้นะครับ (แต่ว่าแค่ซ่อนบนเครื่องนะ โดนเด็ด Mem ออกไปเปิดอ่านนอกเครื่องก็ไม่เหลือครับ)

- iOS มี App หลายตัวที่มีพื้นที่ Vault เป็นของตัวเอง และมีความเป็น Gallery ได้ เราก็ใช้แอพพวกนั้นแหละครับ จัดเก็บรูป 18+++
เทคโน FaceScan อย่าเพิ่งไว้ใจมากนะครับ เด๋วโดนแบบ Scan หน้าเข้าค้นเครื่องตอนหลับ เกิดผ่านขึ้นมาหำอาจกุดได้นะครับ 555

Platform ที่สอง คอมพิวเตอร์ Pc

- Linux, Mac ไม่มีปัญหาเรื่องพวกนี้ เพราะระบบ เข้ารหัสอย่างยิบอยู่แล้วครับ
- Windows หาโปรแกรมพวก Vault ลงเครื่อง หรือถ้าเป็น Windows 7 ขึ้นไป ก็ควรแยก User
***** หรือใช้วิธีตั้งรหัสสิทธิ์การเข้าถึงไฟล์ตั้งแต่ระดับ Folder เลยจะดีที่สุดครับ *****
แต่บอกพวก Windows ก่อนเลยนะครับว่า  ไฟล์ทุกระดับการตั้งป้องกันบน Windows เซียนๆแกะอ่านได้แทบทั้งหมดบน Linux และ Mac นะครับผม  .....

Edited by P-NOT
  • Like 2
  • Wow 1

ส่วนปัญหาแบบ จขกท คือจะจัดไฟล์ แต่จัดไม่จบนี้ ... จะถามใครทำไมครับ 55555

ก็นึกไว้สิครับ เกิดข้ามถนนรถชนตาย แล้วพ่อแม่หรือเมียมาเปิดเครื่องนี่ ฉากต่อจากนั้นจะเป็นยังไง  😖
ของพี่นี่ก้าวหน้าหนักแล้ว ถึงขั้นต้องเปลี่ยน PSWD หนีลูกแล้วครับตอนนี้ 😅 มีแอบเข้าห้องทำงานเปิดเครื่องตอนพ่อหลับด้วยอ่า🤓 .....

• Like 1
  • Haha 1

ขอไลน์ติดต่อเจ้าของกระทู้ได้ป่าวคับ พอดีอยากได้ไฟล์555

• Haha 4

• Recently Browsing   0 members

No registered users viewing this page.

• Create New...

Important Information

ในการใช้งานเว็บไซต์คุณต้องยอมรับข้อตกลง Terms of Use.Privacy Policy