Jump to content
Chaitop

ขลิบบวมปรติมั้ยครับ

Recommended Posts

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.
สอบถามคนที่เคยขลิบมาครับว่าอาการบวมแบบนี้มันปกติไหมแล้วผมถามหมอว่าการขลิบกี่แบบหมอบอกว่ามีแบบเดียวผมก็เลยงงผมมีความรู้สึกว่าหมอตัดมันออกน้อยไปครับแต่ในใจที่คิดไว้คือประกอบให้มากๆพอแข็งตัวแล้วก็เรียบเนียนอะไรประมาณนี้ครับ รูปบวมคือวันที่สามครับ

Edited by Chaitop
  • Like 1
  • Wow 1

ในภาพตัดออกเยอะแล้วครับ ยังไงตอนอ่อนตัวก็ไม่มีหนังคลุมแน่ๆ ส่วนอาการบวมมีโอกาสเกิดขึ้นได้ แนะนำให้ทำแผลแล้วพันผ้าแบบในรูปที่ 2 พันให้แน่นเลย มันจะช่วยลดอาการบวมได้ อีกอย่างช่วงนี้แนะให้ใส่กางเกงใน แล้วจับพาดขึ้นนะครับ

Edited by BearMax

ครับ ขอทราบเหตุผลว่าทำไมถึงต้องใส่กางเกงในแล้วพ้าดขึ่นครับ 

บวมขนาดนี้สามารถเอาผ้าพันได้เลยใช่ม่ะครับมันไม่อตกนะครับ

9 นาที ที่ผ่านมา, BearMax เขียนว่า:

ในภาพตัดออกเยอะแล้วครับ ยังไงตอนอ่อนตัวก็ไม่มีหนังคลุมแน่ๆ ส่วนอาการบวมมีโอกาสเกิดขึ้นได้ แนะนำให้ทำแผลแล้วพันผ้าแบบในรูปที่ 2 พันให้แน่นเลย มันจะช่วยลดอาการบวมได้ อีกอย่างช่วงนี้แนะให้ใส่กางเกงใน แล้วจับพาดขึ้นนะครับ

ครับ ขอทราบเหตุผลว่าทำไมถึงต้องใส่กางเกงในแล้วพ้าดขึ่นครับ 

บวมขนาดนี้สามารถเอาผ้าพันได้เลยใช่ม่ะครับมันไม่อตกนะครับ ไว้เป้นความรู้

ของผมเพิ่งขลิบมาวันนี้วันที่สามก็ยังบวมอยู่เลย

53 minutes ago, Chaitop said:

บวมขนาดนี้สามารถเอาผ้าพันได้เลยใช่ม่ะครับมันไม่อตกนะครับ ไว้เป้นความรู้

ที่ให้พาดขึ้นเพราะเชื่อว่าจะทำให้น้ำเหลืองไม่ไหลลงมาที่แผลซึ่งเป็นสาเหตุของอาการบวมครับ

พันได้เลยครับ รับรองไม่แตก แต่อาจจะเจ็บนิดนึงนะ อดทนไว้ครับ ดีกว่าแผลปริ

ตัวอย่าง

Spoiler

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

12 นาที ที่ผ่านมา, BearMax เขียนว่า:

ที่ให้พาดขึ้นเพราะเชื่อว่าจะทำให้น้ำเหลืองไม่ไหลลงมาที่แผลซึ่งเป็นสาเหตุของอาการบวมครับ

พันได้เลยครับ รับรองไม่แตก แต่อาจจะเจ็บนิดนึงนะ อดทนไว้ครับ ดีกว่าแผลปริ

ตัวอย่าง

Reveal hidden contents

ขอบคุณครับดีเจอเพจนี้สบายใจขึ้นมากหน่อย

10 hours ago, Chaitop said:

ขอบคุณครับดีเจอเพจนี้สบายใจขึ้นมากหน่อย

กรณีบวมต้องเช็คเป็นระยะนะครับ บางคนแผลหายแล้วแต่ก็ยังมีอาการอยู่ แบบนี้ต้องพันผ้าไปก่อนแล้วดูว่าช่วงไหนที่ไม่ได้พันผ้า ยังมีอาการบวมอีกมั๊ย ถ้าบวมขึ้นก็พันต่อจนกว่าอาการบวมจะลดลง อย่างภาพที่ให้ดูนั่นเป็นของผมเองครับ ใช้เวลา 3 เดือนกว่าๆ ถึงจะหายเป็นปกติ

ไม่ได้เอาออกน้อยนะครับ เอาออกปกติเลย ว่าแต่ทำที่ไหนครับ 

13 นาที ที่ผ่านมา, yodthong เขียนว่า:

ไม่ได้เอาออกน้อยนะครับ เอาออกปกติเลย ว่าแต่ทำที่ไหนครับ 

ของผมทำที่ภูเก็ตครับ

2 minutes ago, Chaitop said:

ของผมทำที่ภูเก็ตครับ

โรงพยาบาลภูเก็ตเลยหรือเปล่าครับ 

รวมแล้วเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

สักครู่นี้, yodthong เขียนว่า:

โรงพยาบาลภูเก็ตเลยหรือเปล่าครับ 

รวมแล้วเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ของผมทำที่คลีนิค หมอนิกรครับ 

ตามที่คลีนิคได้เขียนคือ 4000-4500 แต่ของผม 4000 รวมกะค่ายาแก้ปวดและขี้ผึ้งครับ เวลาการทำก้น่าจะ 30นาที 

1 minute ago, Chaitop said:

ของผมทำที่คลีนิค หมอนิกรครับ 

ตามที่คลีนิคได้เขียนคือ 4000-4500 แต่ของผม 4000 รวมกะค่ายาแก้ปวดและขี้ผึ้งครับ เวลาการทำก้น่าจะ 30นาที 

หมอฝีมือดีครับ เผื่อจะได้เป็นตัวเลือกที่ดีให้เพื่อนๆอีกที่หนึ่ง อย่าลืมมาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ

• Like 1

วันนี้เข้าวันที่ 4 อาการบวมแลเหมือนจะยุบลง 

อยากถามว่า รอยดำรอยซ้ำ มันจะหายไปมั้ยครับ

หายครับ เป็นรอยช้ำจากฉีดยาชา

• Like 1

18 hours ago, nOOmnOi เขียนว่า:

หายครับ เป็นรอยช้ำจากฉีดยาชา

คลีนิคที่ผมไปทำมาเขาให้แต่ขี้ผึ้งมาทาครับเขาไม่ได้บอกให้ผมทาเบตาดีนแล้วแบบนี้ผมควรจะทาเบตาดีนด้วยไหมครับ 

แผลดีขึ้นหรือยัง ของผมบวมลงไปนิดนึงเอง 

21 นาที ที่ผ่านมา, propong เขียนว่า:

แผลดีขึ้นหรือยัง ของผมบวมลงไปนิดนึงเอง 

ก็ถือว่ายังบวมอยู่ครับแต่ว่ามันจะแฟ้บๆลงบ้างแล้ว ส่วนแผลเท่าที่มองจากรอยเย็บก็ยังไม่มีแผลไหนปลิ เลยครับ ของนายได้กี่วันแล้ว

3 นาที ที่ผ่านมา, Chaitop เขียนว่า:

ก็ถือว่ายังบวมอยู่ครับแต่ว่ามันจะแฟ้บๆลงบ้างแล้ว ส่วนแผลเท่าที่มองจากรอยเย็บก็ยังไม่มีแผลไหนปลิ เลยครับ ของนายได้กี่วันแล้ว

ทำตั้งแต่วันศุกร์ที่ 8 นี่ก็ถือว่าประมาณ 4 วัน แต่หมอให้แต่ยาแก้อักเสบกะพารา เมื่อวานไปซื้อยาลดบวมแผลมาดีขึ้นมา แต่เจ็บแผลอยู่เลยโดยเฉพาะตรงรอยเย็บ เมื่อคืนแข็งตัวกลัวแผลปริมาก

1 นาที ที่ผ่านมา, propong เขียนว่า:

ทำตั้งแต่วันศุกร์ที่ 8 นี่ก็ถือว่าประมาณ 4 วัน แต่หมอให้แต่ยาแก้อักเสบกะพารา เมื่อวานไปซื้อยาลดบวมแผลมาดีขึ้นมา แต่เจ็บแผลอยู่เลยโดยเฉพาะตรงรอยเย็บ เมื่อคืนแข็งตัวกลัวแผลปริมาก

รุปสดๆร้อนๆ แสดงว่าทำวันเดียวกันเลยของผมก็ทำวันที่ 8 ช่วงทุ่มกว่าๆครับส่วนเรื่องอาการเจ็บแผลสำหรับตัวผมไม่มีนะครับจะมีก็ตอนยาชาหมดฤทธิ์แล้วก็ตอนแข็งตัวแต่ว่าพอเวลาแข็งตัวส่วนมากจะแข็งตัวตอนนอนพอแข็งก้พยายามหดตัว

ก้ล้างน้ำเกลือกะป้ายขี้ผึ้งวันละสองรอบ กังวลก็ ต่บวมนี้ละครับกัวมันบวมนานๆหนังจะหย่อนเอานี้คิดไปเอง

สักครู่นี้, Chaitop เขียนว่า:

รุปสดๆร้อนๆ แสดงว่าทำวันเดียวกันเลยของผมก็ทำวันที่ 8 ช่วงทุ่มกว่าๆครับส่วนเรื่องอาการเจ็บแผลสำหรับตัวผมไม่มีนะครับจะมีก็ตอนยาชาหมดฤทธิ์แล้วก็ตอนแข็งตัวแต่ว่าพอเวลาแข็งตัวส่วนมากจะแข็งตัวตอนนอนพอแข็งก้พยายามหดตัว

ก้ล้างน้ำเกลือกะป้ายขี้ผึ้งวันละสองรอบ กังวลก็ ต่บวมนี้ละครับกัวมันบวมนานๆหนังจะหย่อนเอานี้คิดไปเอง

ผมทำตอนเที่ยง...หลังจากทำเสร็จวันหนึ่งก็ล้างแผลด้วยน้ำเกลือ ใส่แบตาดีน พันแผลด้วยผ้าก๊อตกับโคแบน แต่ยังรอยแผลนายดีมาก ของผมไม่ค่อยดีเท่าไร กำลังคิดว่าเย็นนี้ไปหาหมอคลีนิดดีไม 

@Chaitop อาการบวมเป็นกันได้นะครับ มากน้อยก็แล้วแต่คน เป็นพวกน้ำเหลืองหรือของเหลวต่าง ๆ ที่ร่างกายขับออกมาน่ะครับ อันนี้ไม่ต้องกังวล ช่วงนี้ก็พันผ้าไปให้กระชับ เก็บจู๋ตั้งขึ้นเพื่อให้ของเหลวต่าง ๆ ไม่ไหลลงมาค้างที่จู๋มากนัก กินใบบัวบกก็จะช่วยลดอาการบวมและลดการอักเสบได้ด้วยนะครับ 

18 hours ago, TNP เขียนว่า:

@Chaitop อาการบวมเป็นกันได้นะครับ มากน้อยก็แล้วแต่คน เป็นพวกน้ำเหลืองหรือของเหลวต่าง ๆ ที่ร่างกายขับออกมาน่ะครับ อันนี้ไม่ต้องกังวล ช่วงนี้ก็พันผ้าไปให้กระชับ เก็บจู๋ตั้งขึ้นเพื่อให้ของเหลวต่าง ๆ ไม่ไหลลงมาค้างที่จู๋มากนัก กินใบบัวบกก็จะช่วยลดอาการบวมและลดการอักเสบได้ด้วยนะครับ 

คือตอนนี้มันก็ยุบน้อยลงบ้างครับแต่ว่ามันไม่มีทีท่าว่าจะหยุดลงแบบเยอะๆเลยผมก็เลยไม่แน่ใจว่ามันปกติหรือเปล่าครับของผมมันบวมแบบ จะใช้ผ้าพันก็กลัวว่าแผลมันจะแตกก็เลยไม่ค่อยกล้าพันธุ์เท่าไรเพราะว่าของผมมันบวมเยอะถ้าผ่านไปมันจะมากระทบกับแผลที่รอยเย็บ ตอนนี้เริ่ม กังวลละครับยาลดบวมก้หมดไปละ1ชุด

พันผ้าได้ครับ แผลไม่น่าจะแตกอะไรหรอก ไม่อย่างนั้นอาการบวมก็อาจจะไม่หายไปนะครับ

ถ้าหากว่าผ่านไปอีกสักพัก อาการบวมยังไม่หายดีขึ้น ลองกลับไปพบคุณหมอให้ตรวจได้อีกครับ

• Like 1

ผมก็บวมเยอะแบบคุณนี่แหล่ะครับ ถ้าไม่พันหรือพันหลวมๆ จะรู้สึกเจ็บมากกว่าเดิม อาจมีโอกาสถลอกได้ด้วย แนะนำให้พันแน่นๆ ไปเลย เชื่อผม ไม่แตกครับ