Jump to content
BelovedChild

แบบนี้ปกติมั้ยครับ

Recommended Posts

ตอนล้างแผล พอแกะผ้าก๊อซออกมามีเลือดออกบ้างมั้ยครับ ผมขลิบมาได้ประมาณ12วันแล้ว ล้างทีไรเลือกออกทุกทีเลย TT ถือว่าปกติมั้ยครับ

แล้วอย่างนี้จะโดนน้ำได้ประมาณวันไหนครับ

ปล. ด้านหลังน้องชายไม่มีไหมแล้วครับ แต่ด้านหน้ายังมีนะครับ 

• Like 1

ปกติครับ ผมเกือบ 20 วัน เลือดยังออกอยู่เลยครับ

สักครู่นี้, pupu006 เขียนว่า:

ปกติครับ ผมเกือบ 20 วัน เลือดยังออกอยู่เลยครับ

เลือดเกิดจากโดนผ้าก๊อซดึงเนี่ยแหละครับพี่ 555555

Just now, BelovedChild said:

เลือดเกิดจากโดนผ้าก๊อซดึงเนี่ยแหละครับพี่ 555555

เหมือนกันครับ ก่อนแกะผ้าก๊อซ ผมล้างน้ำเกลือก่อนครับ

ถ้าแกะผ้าก๊อซแล้วเลือดไหล ให้ใช้น้ำเกลือราดแผลให้ชุ่ม จะช่วยได้มากนะครับ

โดนน้ำแบบเต็มที่ก็ 7-10วันหลังขริบ ก็อาบน้ำเต็มที่ แต่ก็รีบเช็ดซับให้แห้ง ทำแผลต่อไปครับผม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

On 12/2/2562 at 12 นาฬิกา 2 นาที, TNP เขียนว่า:

ถ้าแกะผ้าก๊อซแล้วเลือดไหล ให้ใช้น้ำเกลือราดแผลให้ชุ่ม จะช่วยได้มากนะครับ

โดนน้ำแบบเต็มที่ก็ 7-10วันหลังขริบ ก็อาบน้ำเต็มที่ แต่ก็รีบเช็ดซับให้แห้ง ทำแผลต่อไปครับผม

ตอนนี้ขลิบมาได้จะ 14 วันแล้วครับ แผลโดยรวมถือว่าดีครับ

แต่ยังคงเป็นแผลอยู่บ้าง (ตรงที่เลือดไหลเวลาแกะผ้าก๊อซน่ะครับ)

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็อาบน้ำได้เลยใช่มั้ยครับ อาบเสร็จก็แค่ทำแผลปกติ

ถ้าไม่ให้แผลติดผ้า ก็ราดน้ำเกลือให้เปียกชุ่มละค่อยแกะผ้าออกนะครับ

ที่เหลือก็อาบน้ำละทำแผลไปจนหายสนิทเลยครับ

18 hours ago, TNP เขียนว่า:

ถ้าไม่ให้แผลติดผ้า ก็ราดน้ำเกลือให้เปียกชุ่มละค่อยแกะผ้าออกนะครับ

ที่เหลือก็อาบน้ำละทำแผลไปจนหายสนิทเลยครับ

ขอบคุณมากครับ 

ผ่านไป 14 วันแล้วครับ ยังมีแผลบ้าง

แบบนี้ถือว่าปกติดีมั้ยครับ

มีวิธีทำให้แผลหายเร็ว ๆ มั้ยครับ

ปล. อาบน้ำได้เลยมั้ยครับ

https://www.picz.in.th/image/T2wdF0
https://www.picz.in.th/image/T2wW2R

@BelovedChild อันนี้เหมือนแผลสดตามปกตินะครับ โดนน้ำได้เลย เสร็จแล้วก็เช็ดให้แห้ง ทำแผลอีกนิดหน่อย เดี๋ยวก็เข้าที่เองนะครับ

ก่อนพันผ้าก๊อซให้หา ผ้าก๊อซที่เป็นแบบขี้ผึ้ง พวก bactigras หรือ sofra tulle มาวางตรงแผลก่อนครับ จะลดการบาดเจ็บจากการใช้ผ้าก๊อซปกติ

@TNP ขอบคุณครับ ตอนนี้แผลเริ่มหายแล้วครับ มียาหรือครีมทาแนะนำให้มั้ยครับ อีกประมาณกี่วันถึงจะ ชตอ (หรือใช้งาน)ได้ตามปกติอะครับ

เห็นหมอบอกต้อง 2 เดือนเลย ปล.ผมทำมาได้ 16 วันแล้ว

@เจส ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้แผลเริ่มหายดีแล้วครับ ถ้าแผลหายยังจำเป็นต้องพันน้องชายอยู่มั้ยครับ ของผมไม่มีอาการบวมเลย 

อาบน้ำได้เลยครับ เช็ดจู๋ให้แห้งสนิท ทาเบตาดีนหากเป็นแผลสด มีเลือดออก พันผ้าก๊อซไว้บางๆ หากมีสารคัดหลั่งเช่นน้ำเหลืองออกมาอีกก็ต้องใช้ ผ้าก๊อซเคลือบขี้ผึ้งครับ แต่ถ้าแผลหายดีแล้ว ไม่มีการเสียดสีระหว่างการเดิน/ใส่กางเกงใน ก็ไม่ต้องพันผ้าก๊อซก็ได้ ไหมตัดที่เหลือตัดออกให้หมดเลยครับ ไม่มีความจำเป็นแล้ว 

อยากช่วยตัวเองทำได้เบาๆหลัง 6 อาทิตย์ครับ แต่สมาชิกบางท่านก็ฝนหัวคิว ตั้งแต่อาทิตย์ที่ 4 แล้ว จริงๆไม่แนะนำ เพราะแผลด้านในใต้ผิวหนังยังปริแยกได้ 

2 เดือน ดีที่สุดครับ

เรื่องครีมลบรอย แนะนำให้ทาหลัง 1 เดือนไปแล้ว จะเป็น มีเดอร์ม่า หรือ ตัวอื่นๆ ลองปรึกษาเภสัชกรครับ

@BelovedChild ตอนนี้ผ่านมาประมาณ 2สัปดาห์แล้ว ให้รอต่อไปอีกหน่อยนะครับ 6สัปดาห์เริ่มใช้มือได้เบา ๆ 8สัปดาห์ เริ่มมีกิจกรรมได้เบา ๆ ตอนนี้อย่าเพิ่งรีบใจร้อนไป นั่งทับมือตัวเองไปก่อน เดี๋ยวแผลที่กำลังจะหายกลายเป็นว่ายับเยินนะครับ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

พอผ่าน 14 วันช่วงจิตตกไปได้นี่รู้สึกโล่งขึ้นเยอะเลยครับ

ตอนนี้ผ่านมา 18 วันแล้ว อยากทราบว่าสามารถออกกำลังกายได้ตามปกติหรือยังครับ

@BelovedChild อาจจะนับดูตามวันลำบาก ให้ดูถ้าแผลภายนอกติดสนิทกันดีแล้วก็สามารถเริ่มออกกำลังกายได้ละครับ

แผลเริ่มดีขึ้นแล้วครับ 

อย่างนี้จำเป็นต้องทำแผลต่อมั้ยครับ

แต้ยังคงต้องพันแผลต่อไปใช่มั้ยครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

@BelovedChild ผิวหนังภายนอกติดกันหมดแล้ว ไม่จำเป็นต้องทำแผลละครับ  ถ้าหากว่ายังมีอาการบวมอีก ก็พันผ้าต่อไป แต่ถ้าไม่บวมแล้ว ก็ไม่ต้องครับ

ยังไงช่วงนี้อย่าเพิ่งรีบใช้งานนะครับ อดใจไปก่อน รอให้ครบ6สัปดาห์ แผลด้านนอกดูติดกัน แต่ข้างในก็ยังรักษาตัวอยู่นะครับ

3 hours ago, BelovedChild said:

แผลเริ่มดีขึ้นแล้วครับ 

อย่างนี้จำเป็นต้องทำแผลต่อมั้ยครับ

แต้ยังคงต้องพันแผลต่อไปใช่มั้ยครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ถ้าไม่บวมก็ไม่ต้องพันครับ