Jump to content

Recommended Posts

ผมอาบน้ำในวันที่10 วันที่12ไหมเริ่มจะหลุด แต่พอจะไปสะกัดตัดๆปลายมันยังรู้สึกเจ็บอยู่ อาการบวมยังบวมอยู่ฝั่งเดียวยังไม่ดีขึ้น มีปัญหาอะไรหรือเปล่าแบบนี้ ทำแผลวันละครั้งก่อนนอน พันพอกระชับ ทานยาหมอตรงเวลา ทานใบบัวบกเสริม แต่ผมจะมีอาการน้องชายตื่นตอนนอนช่วงกลางคืยบ่อยมาก มันทำให้แผลหายช้ใช่ไหมครับ น้องชายตื่นจะไม่นานผมจะสะดุ้งแล้วนอนคดเพื่อให้หดตัวลงให้ไว 

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ตรงไหนที่ไหมเริ่มหลุด ก็ปล่อยให้หลุดได้เลยครับ แต่ถ้าตรงไหนที่เราจะไปดึงไปโดนแล้วมันยังมีเจ็บอยู่ อันนี้อย่าเพิ่งไปจับครับ แปลว่าข้างในมันยังไม่พร้อม

เห็นว่ามีความบวม ก็พันผ้าให้แน่นกระชับ เก็บจู๋ตั้งขึ้น เพื่อช่วยลดอาการบวมได้มากขึ้นนะครับ

แผลเริ่มดูแห้งมากขึ้นแล้ว แต่ก็ยังจะต้องทำแผลต่อไปเรื่อย ๆ ก่อนนะครับ เรื่องตอนนอนแล้วจู๋แข็ง ให้มองว่าร่างกายเราแข็งแรงดี มีการออกกำลังจู๋ไปตามธรรมชาติ ถ้าหากรู้สึกเจ็บสะดุ้ง นอนกอดเข่าหรือเหยียดขายืดออกไปยาว ๆ เหมือนบิดขี้เกียจจะทำให้จู๋สงบลงได้เร็วมากขึ้นนะครับ

• Love 1

ของผมวันที่ 10-12 ก็ประมาณนี้ครับ เดี๋ยวก็ค่อยๆดีขึ้นครับ ของผมตอนนี้ก็ 22 วันแล้วครับ ข้างใต้ก็ยังบวมอยู่นิดหน่อย ตรงรอยเย็บ กับใต้หัว เป็นแข็งๆครับ 

สู้ๆครับ เดี๋ยวออกมาหล่อแน่นอน

• Love 1

ร่างกายจะมีการปรับและรักษาตัวตามธรรมชาติครับ

• Love 1

@KTTK ผมขอสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้เข้าวันที่16 ไหมละลายจะหลุดประมาณวันที่เท่าไรครับ ผมยังไม่หลุดเลย แต่เริ่มจะคันๆเหมือนแผลตกสเก็ดแต่ยังบวมอยู่ ไหมก็เริ่มจะคลายตัวแต่ยังไม่หลุดสักปมเลยครับ 

วันที่ 16 ผมคิดว่า ไหมน่าจะเริ่มหลุดได้ดีแล้วนะครับ หากยังไม่หลุด แนะนำให้แผลโดนน้ำ อาบน้ำแล้วเช็ดให้แห้ง ไหมจะได้หลุดเร็วขึ้นครับ

ไหมภายนอกผมหลุด ประมาณ 16 วัน หลังขริบน่ะครับ

• Love 1

7 hours ago, Apichatman said:

@KTTK ผมขอสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้เข้าวันที่16 ไหมละลายจะหลุดประมาณวันที่เท่าไรครับ ผมยังไม่หลุดเลย แต่เริ่มจะคันๆเหมือนแผลตกสเก็ดแต่ยังบวมอยู่ ไหมก็เริ่มจะคลายตัวแต่ยังไม่หลุดสักปมเลยครับ 

ถ้าแผลหายแล้วไหมยังไม่หลุด ก็ตัดออกได้ครับ อาศัยการอาบน้ำจะช่วยให้อ่อนตัวและละลายบ้าง

แผลหน้าจะหายแล้วนะครับ แต่ก็ยังมีอาการเจ็บๆที่ปมไหม แล้วปวดมั่งเวลาเดินเยอะๆ แต่ถ้าได้นอนหรือนั่งพักก็จะหาย อาจจะเป็นที่ผมเกรงเวลาเดินกลัวแผลจะเป็นอะไรด้วยละมั่งครับ แต่ไหมเริ่มจะคลายปมออกมา แต่ยังไม่หลุดออกจากแผล เข้าวันที่17 ละครับ พอดีจะบินพรุ่งนี้แล้วกลัวๆว่าเดินเที่ยวมากๆแผลจะปริ 😂🙏🏻 ขอบคุณมากนะครับ  @KTTK

• Like 1

2 hours ago, Apichatman said:

แผลหน้าจะหายแล้วนะครับ แต่ก็ยังมีอาการเจ็บๆที่ปมไหม แล้วปวดมั่งเวลาเดินเยอะๆ แต่ถ้าได้นอนหรือนั่งพักก็จะหาย อาจจะเป็นที่ผมเกรงเวลาเดินกลัวแผลจะเป็นอะไรด้วยละมั่งครับ แต่ไหมเริ่มจะคลายปมออกมา แต่ยังไม่หลุดออกจากแผล เข้าวันที่17 ละครับ พอดีจะบินพรุ่งนี้แล้วกลัวๆว่าเดินเที่ยวมากๆแผลจะปริ 😂🙏🏻 ขอบคุณมากนะครับ  @KTTK

พยายามพันให้กระชับจะช่วยได้ครับ อย่าเกรงตัวมาก เดี๋ยวจะยิ่งเจ็บ ปล่อยสบายๆครับ สู้ๆ

แผลดูดีนะครับ เนียนๆ ถ้าหายบวมหล่อแน่ๆ

มาเป็นกำลังใจให้ครับ ทำวันเดียวกับผมเลย 

กะว่าจะมารีวิวให้ดูตอนครบ 1 เดือน ผมทำแบบ stapler ครับ ตอนนี้จิตตกเป็นบางวัน แต่กำลังดีขึ้นเรื่อยๆ สู้ๆ ครับ