Jump to content
Sign in to follow this  
Tcatca

สอบถามเรื่องควรขริบมั้ย มีปัญหาหนั้งหุ้มแห้งแตก เวลาแข็งตัวเจ็บมาก

Recommended Posts

Posted (edited)

ขออนุญาตสอบถามทุกท่าน

มีปัญหาเป็นแผลแห้ง มีรอยแตกที่หนังหุ้มปลาย

ตอนอ่อนตัวถ้ารูดออกมาจะรู้สึกรัดๆๆ

แต่ถ้าตอนแข็งตัวจะเจ็บแบบรัดมาก แล้วก้อแสบๆๆนิดนึง

ตอนนี้อายุ 27 มีโรคประจำตัวคือเป็นเบาหวานประเภทที่1 เป็นมาได้ 4 ปี

เป็นแบบนี้รอบที่สองแล้ว ห่างกัน 5-6 เดือน รอบนี้เป็นมาได้ 5 วัน รอบแรกหายเองและรู้สึกรัดกับมีรอยปริน้อยกว่านี้ รอบนี้เป็นเยอะมาก ตอนรูดผ่านหัวเจ็บ ไม่ได้มีเพศสัมพันธ์เลย เป็นเอง มีช่วยตัวเองปกติ ตอนนี้หยุดช่วยตัวเองมา 5 วันแล้วยังไม่ดีขึ้น

ขอความเห็นเรื่องขลิบดีมั้ย และอาการนี้ระหว่างรักษาอย่างไรดีครับ กังวลมาก

Edited by Tcatca
  • Like 2
  • Sad 1
  • Wow 2

ผมว่าหาหมอเถอะคับ ขลิบก่น่าจะเป็นอีกทางเลือกที่ดีคับผม

ควรปรึกษาแพทย์นะครับ

ปีที่แล้ว ผมมีอาการแบบนี้เลย อันดับแรก ไปหาหมอเอายามาทาก่อน และคุมเบาหวานด้วยครับ

พอแผลหายดี ปรึกษาหมอว่าจะขริปหรือไม่

แต่ของผมสุดท้าย พอหายผมก้อไม่ขริปนะ กลัวเจ็บ

• Like 1

ถ้าถามผมก็แนะนำให้ลองปรึกษาหมอที่ดูแลเรื่องเบาหวานว่าสามารถขลิบได้ไหม ถ้าทำได้เลยก็แนะนำให้ไปพบหมอเกี่ยวกับทางเดินปัสสาวะเพื่อขลิบพร้อมตัดเส้น แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองปรึกษาดูว่าจะรักษายังไงครับ

ขอให้หายนะครับ

1 hour ago, electriga said:

ปีที่แล้ว ผมมีอาการแบบนี้เลย อันดับแรก ไปหาหมอเอายามาทาก่อน และคุมเบาหวานด้วยครับ

พอแผลหายดี ปรึกษาหมอว่าจะขริปหรือไม่

แต่ของผมสุดท้าย พอหายผมก้อไม่ขริปนะ กลัวเจ็บ

ยังกลัวขริบเหมือกันครับ

เดี๋ยวลองปรึกษาหมอครับ

50 minutes ago, KTTK said:

ถ้าถามผมก็แนะนำให้ลองปรึกษาหมอที่ดูแลเรื่องเบาหวานว่าสามารถขลิบได้ไหม ถ้าทำได้เลยก็แนะนำให้ไปพบหมอเกี่ยวกับทางเดินปัสสาวะเพื่อขลิบพร้อมตัดเส้น แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองปรึกษาดูว่าจะรักษายังไงครับ

ขอให้หายนะครับ

ขอบคุณครับ

สงสัยว่า ถ้าขลิบ แล้ว ตัดเส้นจะช่วยยังไงนะครับ

จำเป็นต้องตัดเส้น มั้ยครับ

13 minutes ago, Tcatca said:

ขอบคุณครับ

สงสัยว่า ถ้าขลิบ แล้ว ตัดเส้นจะช่วยยังไงนะครับ

จำเป็นต้องตัดเส้น มั้ยครับ

ถ้าหากยังกลัวเรื่องขลิบก็ศึกษาไปก่อนครับ แล้วก็รักษาแผลไปเรื่อยๆ แต่ถ้าสามารถขลิบได้ก็แนะนำครับ

การตัดเส้นจะเป็นการตัดตรงเส้น2สลึงบางคนมีปัญหามันรั้งมากเวลามีเพศสัมพันธ์แล้วเจ็บ ก็แนะนำตัดออก

แต่ถ้าไม่มีปัญหาอยากเก็บไว้ก็ได้ครับ แต่ถ้าเจ็บตัวขลิบแล้ว อยากเอาออกก็เจ็บและรักษาตัวครั้งเดียวเลยครับ

อันนี้แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอทางเดินปัสสาวะเลยครับ เพราะว่าหนังดูขาดความยืดหยุ่นเลยทำให้รัดจู๋ค่อนข้างมาก ต้องบอกเรื่องระดับน้ำตาลของเราด้วยนะครับ คุณหมอจะได้พิจารณาเรื่องของการทำและวางแผนการผ่าตัดรักษาได้ถูกต้องที่สุดนะครับ

เรื่องตัดเส้นถ้าต้องการก็ให้คุณหมอช่วยตรวจดูอีกทีก็ได้ครับ ว่าเก็บไว้หรือจะตัดออกดีกว่า

อาการหนักมากครับ ถ้าเบาหวานเป็นไม่หนัก ผมว่าขริบออก ชีวิตจะดีขึ้นอีกเยอะครับ

• Like 1

ผมก็เป็น วันดีคืนดีมันก็ปริ ไม่รู้ต้องเช็คเบาหวานไหม ผมซื้อยามาทาเอา

แต่ถ้าจะให้ดีไปหาหมอครับ 

ขริบดีกว่า แบบ3-4 บางกะปิคลีนิค หล่อๆ สุขภาพดี

On 3/11/2019 at 2:15 PM, TNP said:

อันนี้แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอทางเดินปัสสาวะเลยครับ เพราะว่าหนังดูขาดความยืดหยุ่นเลยทำให้รัดจู๋ค่อนข้างมาก ต้องบอกเรื่องระดับน้ำตาลของเราด้วยนะครับ คุณหมอจะได้พิจารณาเรื่องของการทำและวางแผนการผ่าตัดรักษาได้ถูกต้องที่สุดนะครับ

เรื่องตัดเส้นถ้าต้องการก็ให้คุณหมอช่วยตรวจดูอีกทีก็ได้ครับ ว่าเก็บไว้หรือจะตัดออกดีกว่า

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้รอยแตกเริ่มโอเคขึ้นหน่อยแล้วครับ หายเอง ครับ 

แต่นี่เป็นรอบสองแล้ว อาจจะเป็นอีก เดี่ยวคงเริ่มจากคุยกับหมอเบาหวานแล้วคงหาข้อมูลเรื่องขริบต่อ  

On 3/11/2019 at 9:54 PM, nOOmnOi said:

อาการหนักมากครับ ถ้าเบาหวานเป็นไม่หนัก ผมว่าขริบออก ชีวิตจะดีขึ้นอีกเยอะครับ

ตอนนี้ดีขึ้นหน่อยครับ เดี๋ยวคงดูเรื่องวางแผนขริบ

1 hour ago, wind99 said:

ขริบดีกว่า แบบ3-4 บางกะปิคลีนิค หล่อๆ สุขภาพดี

ครับ ของผมเหมาะกับ แบบ 3 กับ 4 หรอครับ หรือ เราเลือกจากอะไรดีครับ

เพื่อนของผมเป็นเบาหวาน ก็ประสบปัญหาหนังหุ้มปลายปริแตกแบบของคุณเหมืิอนกัน สุดท้ายก็ตัดสิินใจขริบครับ ชีวิิตดีขึ้น มีเพศสัมพันธ์กับภรรยาได้ตามปกติิครับ 

ทำระดับ 2-3 ไปเลยครับ เพราะจะเป็นการตัดหนังหุ้มด้านนอกและด้านในออกไปเท่าๆกัน แต่ถ้าเป็นแบบที่ 4 นี่จะเหลือหนังหุ้มด้านในไว้มากหน่อย และเอาด้านนอกออกไปเยอะกว่าครับ ลองคุยกับแพทย์ที่จะขริบให้ 

เอาภาพไปให้ดูครับ

• Like 1

ตามความเห็นส่วนตัว ผมว่าขริบดีกว่าครับ เห็นบอกว่าครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 แล้ว ก็แสดงว่าจะเกิดครั้งต่อไปได้ ตอนโดนน้ำท่าทางน่าจะเจ็บและแสบมาก และถ้าผมจำไม่ผิด ยิ่งเป็นแบบนี้บ่อยๆ หนังหุ้มปลายจะค่อยๆ ขาดความยืดหยุ่น จนในที่สุดก็จะรูดเปิดไม่ได้ สุดท้ายก็จบที่ต้องขริบออกอยู่ดี จะทำก่อนถึงวันนั้นก็ไม่เสียหายครับ เข้าใจว่ากลัวเจ็บ แต่หลายคนในนี้ไม่ได้มีปัญหาอะไรก็ไปขริบออกกัน ผมก็หนึ่งคนในนั้น ตอนนี้ขริบมาได้ 3 ปีกว่าแล้ว ชอบมาก ถ้ารู้ว่าดีแบบนี้จะไปขริบตั้งแต่ตอนเรียนมหาลัยแล้วครับ

Edited by BearMax

ขออนุญาตสอบถามนะครับ ปกติช่วยตัวเองแบบไหน ได้รูดลงมาสุดไหมครับ แบบนี้ผมเคยเป็นตอนช่วงมัธยมปลาย แต่พอได้มีเพศสัมพันบ่อยๆเหมือนมันก็ปรับสภาพไปได้เองครับ ของผมตอนนี้ไม่รัดแล้ว แต่แบบกรณีนี้ปรึกษาคุณหมอ ช่วยขลิบให้หน่อย ชีวิตน่าจะสะดวกขึ้นเยอะเลยนะครับ

ขริบด่วนๆๆ รับรองหายขาดไม่มีปัญหามากวนใจ หนังรูดกำลังจะเสียความยืดหยุ่นถาวร ต่อไปจะเป็นแผลฉีกขาดเลยแหละตอนรูดลง แต่วันขริบน้ำตาลในเลือดต้องไม่สูงมากนะครับ เดี๋ยวโดนยาชาแล้วจะหน้ามืดเวียนหัวเหมือนที่ผมเคยเจอ ความดันลดต่ำลงด้วย หมอตกใจกันใหญ่ รีบขริบเลยนะครับ

Edited by rachun

ปกติผมไม่ค่อยชอบจู่ขลิบนะครับ. แต่เคสนี้ผมคิดว่าควรขลิบครับ หนังรัดอย่างเห็นได้ชัดรีบทำนะครับ. พราะน้องชายสีและทรงสวยมากครับ. ถ้าเป็นแผลหรือเป็นอะคงจะไม่ดี. รีบขลิบนะครับ. รับรองออกมาสวยครับ

On 3/13/2019 at 1:37 AM, Charmander said:

ขออนุญาตสอบถามนะครับ ปกติช่วยตัวเองแบบไหน ได้รูดลงมาสุดไหมครับ แบบนี้ผมเคยเป็นตอนช่วงมัธยมปลาย แต่พอได้มีเพศสัมพันบ่อยๆเหมือนมันก็ปรับสภาพไปได้เองครับ ของผมตอนนี้ไม่รัดแล้ว แต่แบบกรณีนี้ปรึกษาคุณหมอ ช่วยขลิบให้หน่อย ชีวิตน่าจะสะดวกขึ้นเยอะเลยนะครับ

ปกติ ดึงหนังหุ้มสุดเปิดหัวก่อนครับ แล้วค่อยช่วยตัวเอง 

อัพเดทตอนนี้อาการโอเคแล้วครับ แผลหายแล้ว

แต่รอปรึกษาหมอเรื่อง ระดับน้ำตาลกับว่าขลิบได้ไม่ได้

On 3/13/2019 at 8:21 AM, man3352 said:

ปกติผมไม่ค่อยชอบจู่ขลิบนะครับ. แต่เคสนี้ผมคิดว่าควรขลิบครับ หนังรัดอย่างเห็นได้ชัดรีบทำนะครับ. พราะน้องชายสีและทรงสวยมากครับ. ถ้าเป็นแผลหรือเป็นอะคงจะไม่ดี. รีบขลิบนะครับ. รับรองออกมาสวยครับ

ตอนนี้หายแล้วครับ พอหายก็ไม่รัดปกติ เรื่องขริบ เดี๋ยวรอปรึกษาหมอครับ  ขอบคุณมากครับ

7 hours ago, Tcatca เขียนว่า:

ปกติ ดึงหนังหุ้มสุดเปิดหัวก่อนครับ แล้วค่อยช่วยตัวเอง 

อัพเดทตอนนี้อาการโอเคแล้วครับ แผลหายแล้ว

แต่รอปรึกษาหมอเรื่อง ระดับน้ำตาลกับว่าขลิบได้ไม่ได้

เป็นกำลังใจให้ครับ

On 11/3/2562 at 0 นาฬิกา 41 นาที, Tcatca เขียนว่า:

ขออนุญาตสอบถามทุกท่าน

มีปัญหาเป็นแผลแห้ง มีรอยแตกที่หนังหุ้มปลาย

ตอนอ่อนตัวถ้ารูดออกมาจะรู้สึกรัดๆๆ

แต่ถ้าตอนแข็งตัวจะเจ็บแบบรัดมาก แล้วก้อแสบๆๆนิดนึง

ตอนนี้อายุ 27 มีโรคประจำตัวคือเป็นเบาหวานประเภทที่1 เป็นมาได้ 4 ปี

เป็นแบบนี้รอบที่สองแล้ว ห่างกัน 5-6 เดือน รอบนี้เป็นมาได้ 5 วัน รอบแรกหายเองและรู้สึกรัดกับมีรอยปริน้อยกว่านี้ รอบนี้เป็นเยอะมาก ตอนรูดผ่านหัวเจ็บ ไม่ได้มีเพศสัมพันธ์เลย เป็นเอง มีช่วยตัวเองปกติ ตอนนี้หยุดช่วยตัวเองมา 5 วันแล้วยังไม่ดีขึ้น

ขอความเห็นเรื่องขลิบดีมั้ย และอาการนี้ระหว่างรักษาอย่างไรดีครับ กังวลมาก

สีสวนนะครับ แต่อาจจะเนื่องจากตีบตั้งแต่เด็กแล้วมันไม่ขยายตามธรรมชาติ อาจจะต้องพบแพทย์เพื่อปรึกษาครับ

ผมก็เป็นเบาหวานเหมือนกันเลยครับ เป็นเหมือนกันเลย ผมรีวิวไว้ หมอเค้าดูแลครับ แจ้งหมอไว้ เค้าจัดการเองไม่ต้องห่วงครับ