Jump to content
Nocomment

(5เดือน)รีวิวขริบ+วิธีการทำแผล(บางกะปิคลินิคเวชกรรม)

Recommended Posts

Just now, Nocomment said:

พัน ทุก 2-3 วัน ดีไหมครับ

แนะนำว่าพันเวลาตอนออกไปข้างนอกครับ แต่ตอนนอนหรืออยู่บ้านก็ปล่อย

2 minutes ago, KTTK said:

แนะนำว่าพันเวลาตอนออกไปข้างนอกครับ แต่ตอนนอนหรืออยู่บ้านก็ปล่อย

อ่อ ปิดเทอมอยู่ครับ ไม่ได้ออกไปไหนเลย TT 

รบกวนอีกนิดครับ

บางวัน หัวจู๋ผมเล็ก หัวจู๋ผมใหญ่ ตอนแข็งตัว 

ทำไมมันไม่เท่ากันหรอครับ หัวจู๋ ผมชอบหัวใหญ่มากกว่า มันจะกลับมาใหญ่เหมือนเดิมไหมครับ

Spoiler

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

• Wow 1

1 minute ago, Nocomment said:

อ่อ ปิดเทอมอยู่ครับ ไม่ได้ออกไปไหนเลย TT 

รบกวนอีกนิดครับ

บางวัน หัวจู๋ผมเล็ก หัวจู๋ผมใหญ่ ตอนแข็งตัว 

ทำไมมันไม่เท่ากันหรอครับ หัวจู๋ ผมชอบหัวใหญ่มากกว่า มันจะกลับมาใหญ่เหมือนเดิมไหมครับ

Reveal hidden contents

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ถ้าอยู่บ้านรู้สึกบวมก็พันได้ครับ แต่ถ้าซักพักก็ปล่อยออกเป็นอิสระ

เรื่องหัวใหญ่เล็ก คงอยู่ทีการสูบฉีดครับ เดี๋ยวพอทุกอย่างเข้าที่ก็จะชินครับ ตอนนี้อาจจะรู้สึกแปลกตาและยังไม่ชิน

• Love 1

Just now, KTTK said:

ถ้าอยู่บ้านรู้สึกบวมก็พันได้ครับ แต่ถ้าซักพักก็ปล่อยออกเป็นอิสระ

เรื่องหัวใหญ่เล็ก คงอยู่ทีการสูบฉีดครับ เดี๋ยวพอทุกอย่างเข้าที่ก็จะชินครับ ตอนนี้อาจจะรู้สึกแปลกตาและยังไม่ชิน

ขอบคุณมากนะครับ ผมรักกลุ่มนี้มากกกกก

1 minute ago, Nocomment said:

ขอบคุณมากนะครับ ผมรักกลุ่มนี้มากกกกก

ยินดีช่วยเหลือครับ ถ้ามีเวลาก็มาแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆต่อๆไปครับ

• Love 1

@Nocomment มีความบวมให้เห็นเหมือนกันนะครับ อันนี้ถ้าพันผ้าต่อเนื่องให้แน่นก็น่าจะดีขึ้น เพราะว่าแต่ละคนก็ใช้เวลาหายบวมต่างกันไป

ส่วนเรื่องทายาก็ต่อเนื่องยาวไปเลยครับ 2เดือน ไม่อย่างนั้นก็อาจจะเห็นผลไม่ชัดนะครับ

4 hours ago, TNP said:

@Nocomment มีความบวมให้เห็นเหมือนกันนะครับ อันนี้ถ้าพันผ้าต่อเนื่องให้แน่นก็น่าจะดีขึ้น เพราะว่าแต่ละคนก็ใช้เวลาหายบวมต่างกันไป

ส่วนเรื่องทายาก็ต่อเนื่องยาวไปเลยครับ 2เดือน ไม่อย่างนั้นก็อาจจะเห็นผลไม่ชัดนะครับ

ตอนนี้ปิดเทอมอยู่ครับ ถ้าไม่พันผ้าปล่อยตามปกติ มันจะหายบวมไปเองไหมครับ หรือจำเป็นต้องพัน เหมือนพี่ๆบอก

On 5/4/2019 at 6:47 PM, Nocomment said:

#อัพเดทแผลขริบ 44วันครับ ทายาลดรอยแล้ว เมื่อเช้า🤔 รบกวนพี่ๆทีครับ : @KTTK@TNP@เจส@BearMax

สอบถาม : น้องชายในรูปปกติใช่ไหมครับ พอผ่านไปเรื่อยๆมันจะขยายยืดหยุ่นกว่านี้ใช่ไหมครับ และควรทายาลดรอยวันละกี่รอบ

Hide contents

ขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ แผลโดยรวมปกติิครับเพียงแต่ว่ามันยังบวมอยู่ ก็ตามที่หลายๆท่านบอกก็คือให้พันผ้าตรงจุดที่บวมไว้ จะพันช่วงกลางวันหลังจากที่ทายาลดรอยแผลเป็นก็ได้ครับ ส่วนกลางคืนก็ให้อวัยวะเพศขยายตัวอิิสระเพราะมันต้องแข็งตัวกลางคืนและจะทำให้มันขยายยืดหยุ่นกว่านี้ พอครบ 60 วันน่าจะดีขึ้น 3 และ 6 เดือนมาดูกัน ทุกอย่างน่าจะเข้าที่เข้าทางแล้ว

@Nocomment อันนี้ถ้าพันผ้าได้ก็จะช่วยลดอาการบวมได้เร็วขึ้นน่ะครับ แต่ว่าถ้าอยู่เฉย ๆ ที่บ้าน ไม่ออกไปไหนจะไม่พันผ้าก็ได้นะครับ ให้ปล่อยอิสระกันบ้าง

**เพิ่งรู้ว่ายังเรียนอยู่นะนี่

18 hours ago, เจส said:

ขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ แผลโดยรวมปกติิครับเพียงแต่ว่ามันยังบวมอยู่ ก็ตามที่หลายๆท่านบอกก็คือให้พันผ้าตรงจุดที่บวมไว้ จะพันช่วงกลางวันหลังจากที่ทายาลดรอยแผลเป็นก็ได้ครับ ส่วนกลางคืนก็ให้อวัยวะเพศขยายตัวอิิสระเพราะมันต้องแข็งตัวกลางคืนและจะทำให้มันขยายยืดหยุ่นกว่านี้ พอครบ 60 วันน่าจะดีขึ้น 3 และ 6 เดือนมาดูกัน ทุกอย่างน่าจะเข้าที่เข้าทางแล้ว

ไม่เป้นไรครับผม ผมเกรงใจ แท้คตลอดเลย ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือนะคร้าบ

12 hours ago, TNP said:

@Nocomment อันนี้ถ้าพันผ้าได้ก็จะช่วยลดอาการบวมได้เร็วขึ้นน่ะครับ แต่ว่าถ้าอยู่เฉย ๆ ที่บ้าน ไม่ออกไปไหนจะไม่พันผ้าก็ได้นะครับ ให้ปล่อยอิสระกันบ้าง

**เพิ่งรู้ว่ายังเรียนอยู่นะนี่

เตรียมฝึกงานครับ555 ลองพันตอนเช้า ก่อนนอนไม่พัน หายบวมครับ ต้องรออดูเรื่อยๆ

On 5/3/2019 at 5:07 PM, Nocomment said:

คลินิคบางกะปิเวชกรรม

วันแรก (วันที่ 20 มี.ค. 2562)

ได้ตัดสินใจไปขริบที่คลินิคเมื่อไปถึงจะเจอคุณพยาบาลผู้หญิง สอบถามประวัติส่วนตัว แล้วก็รอคุณหมอเรียกเข้าไปพบ คุณหมอจะถามถึงสาเหตุว่าทำไมถึงขริบ

คำตอบของผมคือ หนังหุ้มปลายตีบครับตอนแข็งตัวจะรูดไม่ได้ ถ้ารูดแล้วจะรัดหัวมากๆ หลังจากนั้นหมอก็โอเคแล้วก็บอกวิธีปฏิบัติตัวหลังขริบ
1.ห้ามใช้งานจนกว่า จะครบ 8 อาทิตย์
2.อย่าให้แผลชื้น
3.ทานอาหารได้ทุกอย่าง (แต่ผมเลือกทานนะครับ ไม่ทานไข่ ไม่ทานของสแลงครับ)

หลังจากนั้นก็รอขึ้นเขียงครับ ฮ่าๆ เวลาที่สามารถขริบได้คือ เวลา 13:00 เป็นต้นไปนะครับ

เอาหละถึงเวลาละ เมื่อคุณอาหมอ(ผู้ช่วยคุณหมอ)เรียกเข้าไปในห้อง
อันดับแรกเลย คุณอาหมอให้ถอดกางเกงและใส่โสร่งครับ(เย็นว้าบเลย) หลังจากนั้นคุณหมอให้ไปนั่งรอตรงเก้าอี้ที่มีขาหยั่งครับ

ตัวอย่างเก้าอี้ครับ

ต่อมา คุณอาหมอนำพารามาให้ทานครับ
หลังจากนั้นคุณหมอก็เข้ามา ผมเป็นคนที่ไม่อยากเห็นตอนทำมากครับ แต่ไม่ได้กลัวเลือดนะ แต่กลัวการผ่าตัดสุดๆ 555 ผมเลยเอาเสื้อขึ้นมาบังไว้ครับ ช่วยได้เยอะมาก

ก่อนเริ่มทำ ผมพกมือถือ+หูฟังไปครับ ผมเปิด Youtube ดูเล่นใส่หูฟังด้วยนะ มันก็ช่วยนะครับแต่ก็ช่วยไม่เยอะ คุณหมอบอกจะเลมขนออก(ขนหมออ้อยผมเยอะมาก) แล้วหมอเริ่มฉีดยาชาครับ 3 เข็ม เข็มแรกเจ็บครับแต่ทนได้ เข็มต่อไปไม่เจ็บแล้วครับ (ตอนนั้นไม่รู้ว่าหมอฉีดตรงไหนอาจตรงน้องชายของเรา) หลังจากนั้นหมอจะเทสยาชาครับ และหมอเหมือนเอาแอลกอฮอร์มาทำความสะอาดน้องชายครับ(เย็นเสียวๆเลย) สิ่งแรกที่หมอทำคือ ตัดเส้นสองสลึงครับ หมอดึงสุดมือมากกก แล้วก็ตัด(เสียงดังฉึบ)
หมอเริ่มกรีดครับ โดยหมอจะบอกทุกครั้งเลย เช่น กำลังจะกรีดหนังด้านซ้าย ตอนกรีดไม่เจ็บนะครับ แต่จะรู้สึกว่าเหมือนมีอาการผ่านเข้ามาตรงน้องชาย หลังจากนั้นหมอเย็บครับ หมอก็ยังรายงานอยู่จนเย็บเสร็จสิ้น ในระหว่างการทำคุณอาหมอก็ชวนเราคุยครับ ช่วยได้มากเลย ผมจะได้ไม่ต้องใจจดใจจ่อกับการผ่าตัด 30นาทีผ่านไปไวมากครับ พอทำเสร็จหมอทำแผลให้ครับ

น้องชายวันแรก

หลังจากนั้นไปนอนพัก สักประมาณ 30นาทีครับ มีเตียงให้นอนพักอยู่ เพราะจะมีอาการมึนยาชาครับ ก่อนกลับเข้าห้องน้ำเพื่อปัสสาวะ (ฉี่ไปคนละทิศคนละทางมากๆครับ บังคับยากมาก)
ตรงที่พันแผล คุณหมอจะมีผ้าเทปแปะตรงเอวเพื่อให้น้องชายตั้งขึ้นครับ เสร็จแล้วคุณหมอก็เรียกไปรับยา+ใบที่ต้องปฏิบัติตนหลังขริบ หมอบอกพรุ่งนี้ให้มาทำแผลที่คลินิคครับ(อย่าให้แผลโดนน้ำเด็ดขาด)

สรุปค่าใช้จ่ายคือ 5,500

ใบที่ต้องปฏิบัติตัวหลังขริบ

ปล.ตอนกลับบ้านถ้ากลับทางศรีนครินทร์ อ่อนนุชต้องระวังนะครับ ถนนขรุขระมาก ผมต้องยกตัวเองลอยตลอดจนถึงบ้านครับ เพราะกลัวแผลเลือดออก

________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

วันที่ 2 (21 มี.ค. 62)

มาถึงคลินิค...

คุณอาหมอเป็นคนทำแผลให้ครับ บอกแผลแห้งดีไม่มีชื้นหรืออะไร ผมก็สบายใจครับ คุณอาหมอบอกจะพันให้สบายขึ้น จะได้ปัสสาวะสะดวกๆ

ตอนทำแผลมีอาการเจ็บนะครับ เจ็บกว่าตอนผ่าตัด

หลังจากนั้นคุณหมอบอกให้ทำแผลเอง แต่ผมเป็นไม่ค่อยดูแลแผล ผมเลยบอกว่าจะมาให้หมอทำวันเว้นวันครับ ค่าทำแผล 150บาท/ครั้ง

(ถ้าใครไม่มั่นใจแนะนำให้หมอทำดีกว่าครับ หมอจะมือเบากว่าที่เราทำเองมาก)

แผล+หมอทำแผล

การใช้ชีวิตในแต่ละวันของผมก็คือ ช่วงนี้ปิดเทอมอยู่ด้วย ผมอยู่แต่เตียงครับ เช็ดตัวเอา เดินให้น้อยที่สุด แล้วก็หลีกเลี่ยงสื่อทุกชนิดเลยครับ
นอนดูหนังไปเพลินๆครับ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

แต่ขอบอกเลยมีอาการจิตตกมากครับ 2 อาทิตย์แรก กลัวทุกอย่าง เพราะนอนไม่ได้เลย ตอนกลางคืนมันจะแข็งเองตลอด ดีที่คุณหมอพันได้ดีมาก ผมกลัวแผลปริมากๆ (มันแข็งตามธรรมชาติครับห้ามไม่ได้) จิตตกได้ 2 อาทิตย์ครับ ตามที่พี่ๆในกลุ่มบอกกัน หลังจากนั้น ก็ให้คุณอาหมอทำแผลให้ตามปกติครับ แต่เมื่อพอครบ 2 อาทิตย์ ก็ขอกลับมาทำเองแล้วครับเพราะค่าใช้จ่ายวันละ 150 ไม่ไหวครับหลังๆ

________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

วันที่เริ่มอาบน้ำ+ทำแผลเอง (4 เม.ษ 62-ครบ15วันหลังจากการขริบ)

คุณอาหมอบอกวิธีทำแผลให้ครับ ฟังนะแต่ลืมหมดเลยตอนนัน555 คุณอาหมอแนะนำให้อาบน้ำจนชุ่มช่ำเลยครับ มันทำให้แกะแผลง่ายมาก

หลังจากอาบน้ำเสร็จ ก็แกะแผลครับ ไม่เจ็บเลย เพราะแผลโดนน้ำ เจอไหมหลายปม+คราบต่างๆนาๆ

แกะแผลวันแรก

จิตตกอีกแล้วครับ น้องชายเราจะเน่าไหมเนี่ย คราบเลือด ไหมเต็มไปหมด แต่คุณอาหมอก็พูดไว้ว่าเดี๋ยวโดนน้ำบ่อยๆ ไหมจะสลายหลุดไปเอง

ว่าด้วยเรื่องของการทำแผลครั้งแรก
ทำยากมากๆครับ ทำยังไงก็ไม่เหมือนหมอเครียดมาก เพราะจับๆนิดๆก็เจ็บ กลัวผ้าพันแผลหลุดมากครับ

ทำแผลครั้้งแรก

พอมาค้นหาในกลุ่ม Sarikamenhealthมีคนหลายคนแนะนำให้ใช้ โคแบนครับ
ซึ่งมันหยืดหยุ่นดีมากก ทำแผลสบายขึ้นมากๆครับ

ต้องขอบคุณกลุ่มนี้จริงๆครับ ผมศึกษากลุ่มนี้ก่อนทำ+หลังทำ มีประโยชน์มากจริงๆครับ และกลุ่มนี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมมีกำลังใจในการตัดสินใจขริบครับ

ขอบคุณจริงๆครับ การช่วยเหลือที่ไม่หวังสิ่งตอบแทน

วันที่ 17 หลังจากการขริบ (ไหมหลุดวันแรก)

ตอนอาบน้ำผมก็ดึงๆทุกปมเลยครับ บางอันก็หลุดแต่บางอันก็ยังไม่หลุด โดยตรงเส้นสองสลึงไม่มีวีแววว่าจะหลุดเลยครับ วิธีการของผมก็คือ ดึงไหมตอนฉีดน้ำครับ (อย่าฉีดแรงนะ) ก็หลุดมา หลายปมอยู่ครับ

ไหมหลุด

วันที่ 20 หลังจากการขริบ (ไหมตรงเส้นสองสลึง)

ไหมเกือบหลุดหมดแล้วครับ บางปมหลุดมาพร้อมกับผ้าพันแผลเอง บางปมยังไม่หลุดครับ อยู่ในห้องน้ำประมาณ ชม.นึง เพื่อตัดสินใจจะเอาออกให้หมดครับ จนสำเร็จ เหลือปมนึง ตรงเส้นสองสลึง ผมเลยปล่อยไว้ก่อนครับ (เหนื่อยกับการดึงไหม)

ไหมที่เหลือตรงเส้นสองสลึง

วันที่ 21 หลังจากการขริบ (ไหมหลุดหมดแล้ว)

ตอนอาบน้ำพยายามหาปมไหมครับ เส้นสุดท้าย พี่ @TNP , @KTTK @BearMax @เจสและอีกหลายๆท่านบอกให้ลองตัดปมดูครับ สุดท้ายผมก็เจอปมแล้วใช้กรรไกรตัดออกครับ เป็นอันหมดเรียบร้อย

ไหมเส้นสองสลึงหมดแล้ว

____________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน 

วันนี้ผมจะมาบอกวิธีการทำแผลและอุปกรณ์ที่ต้องมีนะครับ อย่างแรกต้องบอกก่อนเลยว่า หลังจากที่ได้มาทำแผลเอง จิตตกมากครับเพราะ พันไม่เหมือนที่คลินิคเลย(ไม่มีทางเหมือนเราไม่ไช่หมอครับ) มันดูหลวมๆ เปิดดูตลอดเลยครับ ว่ามันหลุดไหม แต่พอทำไปนานๆขึ้นจะเริ่มปรับตัวได้เองครับ การพันแผลจะชำนาญขึ้น

อุปกรณ์การทำแผลของผม มีดังนี้ ครับ

1.สำลีก้อน = เอาไว้ใช้กับน้ำเกลือ(normal saline) เช็ดบริเวณน้องชายหลังจากอาบน้ำแล้วครับ

2.น้ำเกลือ(normal saline) = เอาไว้ทำความสะอาดแผล

3.สำลีก้าน = เอาไว้จุ่มกับเบตาดีน แล้วทาลงไปตรงแผลของน้องชายเราครับ

4.เบตาดีน = ใช้ทาเพื่อรักษาบาดแผลบริเวณน้องชายครับ

5.ตาข่ายรองแผล(Bactigras) = เมื่อทาเบตาดีนเสร็จแล้ว นำสิ่งที่ไปแปะตรงบริเวณแผลครับ เพื่อป้องกันไม่ให้แผลติดกับผ้าก๊อซ

6.ผ้าก๊อซ = มีหลายขนาดครับ เลือกเอาได้เลยตามใจชอบ เอาไว้พันหลังจากติดตาข่ายรองแผลครับ

7.โคแบน = สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ดีมาก เพราะมันยืด-ขยายได้ ใช้ในการป้องกันเวลาน้องชายแข็งตัวได้ดีเลยทีเดียว 

#Trick เล็กน้อยสำหรับคนที่จะแกะผ้าพันแผลเพื่อทำความสะอาดน้องชายนะครับ

ถ้าสำหรับผม ก่อนจะทำแผลผมจะอาบน้ำครับ เปิดฝักบัวใส่น้องชายเลย แล้วมันจะสามารถแกะได้ง่ายขึ้นมากๆครับ

ปล.หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ มีไรสอบถามได้ครับ

จาก ศิษย์บางกะปิที่เคยจิตตกมาหลายอาทิตย์มากๆ

มีรูปหลังจากพันเสร็จมาฝากครับ 

___________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

อัพเดทแผล 43 วันครับ หลังจากการขริบครับ

ตอนนี้เริ่มไม่ปวดตรงรอยเย็บแล้วครับ รู้สึกโล่งใจ รู้สึกว่าหนังเริ่มสมานกันดีแล้ว

เดี๋ยวอีกสัก2วันจะครบเดือนครึ่ง จะเริ่มนวดคลึง+ทายาลดรอยแล้วครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ

หากใครสนใจสอบถามเรื่องขริบยินดีช่วยเต็มที่ครับ คอมเม้นไว้เลย

สุดท้ายนี้ หวังว่าโพสต์นี้จะเป็นประโยชน์แก่คนในกลุ่มนะครับ

___________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

ทำแผลนี้ต้องทำทุกวันเลยไมครับพึงทำมา1วันเอง คือต้องทำแผลเองด้วยนะครับ

4 hours ago, sarat said:

ทำแผลนี้ต้องทำทุกวันเลยไมครับพึงทำมา1วันเอง คือต้องทำแผลเองด้วยนะครับ

แรกๆ วันเว้นวันก็ได้ครับ พยายามอย่าสัมผัสแผลให้น้อยที่สุด และห้ามชื้นนะครับ

#อัพเดทแผลขริบ 50 วันครับ ทายาลดรอยมา 6 วันแล้ว (ถ่ายรูปหลังทายาลดรอย)

@TNP@KTTK@เจส@BearMax

พึ่งสังเกตเห็นตรงเส้นสองสลึงมีดำๆนี้คืออะไรหรอครับ จิตตกอีกแล้วฮ่าๆ

แผลดูโอเคเรียบเนียนขึ้นไหมครับ ทายาลดรอยเช้า-เย็น

Spoiler

• Wow 1

ดำๆนั่นไม่ใช่ปมไหมที่ค้างอยู่นะครับ....ผมว่ามันดีแล้วนะ ค่อยๆบวมน้อยลงและหล่อขึ้นๆ ใจเย็นๆ....6 เดือน จะดูดีทั้งอ่อนตัวและแข็งตัว

• Love 1

1 minute ago, เจส said:

ดำๆนั่นไม่ใช่ปมไหมที่ค้างอยู่นะครับ....ผมว่ามันดีแล้วนะ ค่อยๆบวมน้อยลงและหล่อขึ้นๆ ใจเย็นๆ....6 เดือน จะดูดีทั้งอ่อนตัวและแข็งตัว

😢ผมไม่รุ้มันคืออะไร แต่ผมมั่นใจว่าผมเอาไหมออกหมดแล้วนะ

@Nocomment ไอ้สีเข้ม ๆ ดำ ๆ ที่ว่า คิดว่าเป็นผิวหนังของเรานะครับ อาจจะเป็นส่วนหนึ่งของรอยตะเข็บเย็บแผล อันนี้ไม่น่าจะต้องห่วงนะ

• Love 1

1 minute ago, TNP said:

@Nocomment ไอ้สีเข้ม ๆ ดำ ๆ ที่ว่า คิดว่าเป็นผิวหนังของเรานะครับ อาจจะเป็นส่วนหนึ่งของรอยตะเข็บเย็บแผล อันนี้ไม่น่าจะต้องห่วงนะ

โอเคคับ แล้วแผลเริ่มดูเรียบเนียนยังคับ

@Nocomment แผลดีงามมากเลยครับ อันนี้คือเข้าที่แล้วนะ

Just now, TNP said:

@Nocomment แผลดีงามมากเลยครับ อันนี้คือเข้าที่แล้วนะ

ผมเผลอนอนกอดหมอนข้างแล้วทับมัน ด้านซ้ายแตะแล้วจี้ดมากเลยครับ (ไม่อันตรายใช่ไหมครับ) 

พี่พอจะมีคลิปหรือวิธีการนวดคลึงไหมครับ กลัวนวดผิดวิธี

9 hours ago, Miragescan said:

เจ็บมั้ยครับ

ตอนทำหรอครับ ตอนทำผมไม่เจ้บนะ แต่จะเจ้บตอนทำแผล ทุกๆครั้งครับ เพราะว่าแผลมันแห้ง แต่คุณหมอมือเบาอยู่ครับ เจ้บแปบๆ1นาที

@Nocomment ไม่เป็นไร ๆ มันก็เหมือนแผลที่ยังไม่เข้าที่ พอไปโดนผิดจังหวะกันหน่อยก็ส่งสัญญาณกันนิดนึง ให้เราระวัง ๆ มากขึ้นตามธรรมชาติ

Just now, TNP said:

@Nocomment ไม่เป็นไร ๆ มันก็เหมือนแผลที่ยังไม่เข้าที่ พอไปโดนผิดจังหวะกันหน่อยก็ส่งสัญญาณกันนิดนึง ให้เราระวัง ๆ มากขึ้นตามธรรมชาติ

โอเคครับ ขอบคุณมากนะครับ สบายใจทุกครั้งเลย รักเลยครับฮ่าๆ

• Like 1