Jump to content
jjabc

รีวิว (บางกะปิคลินิก) 14วัน

Recommended Posts

Posted (edited)

แผลหลังจากขลิบมาแล้ว 14วันครับ ไหมหลุดหมดตั้งแต่วันที่8 มีแผลแค่ตรงเส้นสลึง รอบๆไม่เจ็บแผลแล้ว อยากสอบถามว่าต้องพันแผนจนกว่าจะหายหรือไม่ต้องพันผ้าก็อชได้แล้วครับ 

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

Edited by jjabc
  • Like 1

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

2 hours ago, jjabc said:

แผลหลังจากขลิบมาแล้ว 14วันครับ ไหมหลุดหมดตั้งแต่วันที่8 มีแผลแค่ตรงเส้นสลึง รอบๆไม่เจ็บแผลแล้ว อยากสอบถามว่าต้องพันแผนจนกว่าจะหายหรือไม่ต้องพันผ้าก็อชได้แล้วครับ 

พันต่อเนื่องเลยครับ จนกว่าจะสองเดือน เพราะว่าถ้าไม่พัน จะเกิดอาการบวมได้ครับ

ถ้ามีเลือดหรือน้ำเหลืองซึมก็พันต่อไปก่อนจนกว่าแผลจะแห้งหมดครับ

@jjabc พันแผลก่อนครับ ตอนผมแรกพันต่อเนื่องเลยครับแผลจะได้ไม่บวม รอแผลสมานหายดีลองค่อยๆพันบ้างไม่พันบ้างแล้วเปรียบเทียยดู  แววหล่อมาแล้ว ทนอีกหน่อยครับ ผมFCบางกะปิเหมือนกันครับ

พยายามทำความสะอาดแผลให้หายครับ

พันให้กระชับและเสริมใบบัวบกและวิตามินซี

ถ้าเป็นไปได้พันต่อเนื่องจนกว่าจะไม่มีแผลเปิด คือผิวหนังปิดสมานตัวภายนอกกันดีแล้ว ค่อยจะหยุดพันตอนนั้นก็ยังได้ครับ

เพราะว่ายังเห็นเหมือนมีอาการเลือดซึม แผลเปิดกว้างอยู่บ้าง อันนี้การพันผ้าก็จะช่วยให้ไม่มีสิ่งแปลกปลอมจากภายนอกเข้าไปติดเชื้อกับแผลได้อีกทางนะครับ

กินอาหารโปรตีนสูง คาร์โบไฮเดรต กินผักผลไม้วิตามินบี/ซี กินZinc ธาตุเหล็ก ของพวกนี้จะช่วยให้ร่างกายฟื้นแผลได้เร็วขึ้นครับ ใบบัวบกก็ช่วยลดอาการบวมและอาการอักเสบได้อีกทาง

On 5/15/2019 at 12:32 PM, TNP said:

ถ้าเป็นไปได้พันต่อเนื่องจนกว่าจะไม่มีแผลเปิด คือผิวหนังปิดสมานตัวภายนอกกันดีแล้ว ค่อยจะหยุดพันตอนนั้นก็ยังได้ครับ

เพราะว่ายังเห็นเหมือนมีอาการเลือดซึม แผลเปิดกว้างอยู่บ้าง อันนี้การพันผ้าก็จะช่วยให้ไม่มีสิ่งแปลกปลอมจากภายนอกเข้าไปติดเชื้อกับแผลได้อีกทางนะครับ

กินอาหารโปรตีนสูง คาร์โบไฮเดรต กินผักผลไม้วิตามินบี/ซี กินZinc ธาตุเหล็ก ของพวกนี้จะช่วยให้ร่างกายฟื้นแผลได้เร็วขึ้นครับ ใบบัวบกก็ช่วยลดอาการบวมและอาการอักเสบได้อีกทาง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แผลเริ่มแห้งแล้วครับแต่พันแผลทุกวัน สอบถามหน่อยครับผ้าก็อชเริ่มไม่ติดกับแผลหรือหล่นหลุดออกเนื่องจากอะไรครับ หรือว่าแผลแห้งแล้วผ้าก็อชเลยไม่ติดกับแผลครับ 

ตอนเช้าพันแน่นตึงพอเที่ยงๆ มันหลุดมาอยู่ที่หัวอะครับ 

On 5/15/2019 at 11:50 AM, KTTK said:

พยายามทำความสะอาดแผลให้หายครับ

พันให้กระชับและเสริมใบบัวบกและวิตามินซี

ขอบคุณครับ ปกติจะทาแต่เบตาดีนตามหมอสั่งเลยครับ :) 

On 5/15/2019 at 10:31 AM, Kitt said:

@jjabc พันแผลก่อนครับ ตอนผมแรกพันต่อเนื่องเลยครับแผลจะได้ไม่บวม รอแผลสมานหายดีลองค่อยๆพันบ้างไม่พันบ้างแล้วเปรียบเทียยดู  แววหล่อมาแล้ว ทนอีกหน่อยครับ ผมFCบางกะปิเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ วันนี้ตอนเช้าพันแน่นกระชับ พอเที่ยงเข้าห้องน้ำมันหลวมเลยลองดึงออก และไม่พันทั้งวัน เย็นกลับมาก็ไม่บวมครับ แต่ยังหวั่นๆ แอบกลัวว่าจะบวม 5555 พึ่งจะ 16วันเองครับ แต่แผลที่หัวเส้นสลึงแห้งกว่าวันในภาพแล้วครับ วันในภาพมีแผลสดนิดหน่อยเลยทาเบตาดีนเยิ้มนิดนึง 5555 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ 

• Like 1

On 5/15/2019 at 4:31 AM, Nocomment said:

พันต่อเนื่องเลยครับ จนกว่าจะสองเดือน เพราะว่าถ้าไม่พัน จะเกิดอาการบวมได้ครับ

ขอบคุณครับ

3 minutes ago, jjabc said:

ขอบคุณครับ ปกติจะทาแต่เบตาดีนตามหมอสั่งเลยครับ :) 

เบตาดีนทาบางๆพอครับ

On 5/15/2019 at 4:55 AM, BearMax said:

ถ้ามีเลือดหรือน้ำเหลืองซึมก็พันต่อไปก่อนจนกว่าแผลจะแห้งหมดครับ

ตอนนี้ไม่มีเลือดและน้ำเหลืองเลยครับ แต่พันผ้ายากมาก มันชอบเลื่อนหลุดเวลาสายๆ ตอนเช้าพันกระชับแต่พอสายๆจะไหลไปอยุ่ที่หัวครึ่งนึง ต้องดึงทิ้งตลอด :) 

1 minute ago, KTTK said:

เบตาดีนทาบางๆพอครับ

เริ่มทาบางแล้วครับ พอดีวันที่ถ่ายภาพ ตรงหัวแผลสดนิดหน่อย พอดีแอบเป็นคนโรคจิตชอบทาซ้ำๆอยากให้แผลหายเร็ว แผลเลยดูเยิ้มๆเลย 55555 แต่สองวันมานี้แผลแห้งแล้วก็ทาบางๆแล้วครับแค่ฆ่าเชื้อหลังอาบน้ำ  :) 

• Like 1

1 hour ago, jjabc said:

เริ่มทาบางแล้วครับ พอดีวันที่ถ่ายภาพ ตรงหัวแผลสดนิดหน่อย พอดีแอบเป็นคนโรคจิตชอบทาซ้ำๆอยากให้แผลหายเร็ว แผลเลยดูเยิ้มๆเลย 55555 แต่สองวันมานี้แผลแห้งแล้วก็ทาบางๆแล้วครับแค่ฆ่าเชื้อหลังอาบน้ำ  :) 

ดีครับ พันไว้เดียวก็ดีขึ้น

สงสัยก็ปรึกษาได้

Just now, KTTK said:

ดีครับ พันไว้เดียวก็ดีขึ้น

สงสัยก็ปรึกษาได้

สอบถามหน่อยครับ นานมั้ยครับเวลาแข็งตัวจะหายตึง ความยาวจะกลับมาเท่าเดิม และเส้นเลือดจะกลับมาเหมือนเดิม 

30 minutes ago, jjabc said:

สอบถามหน่อยครับ นานมั้ยครับเวลาแข็งตัวจะหายตึง ความยาวจะกลับมาเท่าเดิม และเส้นเลือดจะกลับมาเหมือนเดิม 

ต้องรอแผลหายแล้ว จะค่อยปรับครับ