Jump to content
Esc

ตั้งใจจะไปขลิป ขอสอบถามหน่อยครับ

Recommended Posts

ผมสุ่มหาข้อมูลมาสักพักแล้ว และสนใจที่จะขลิบอย่างจริงจัง เหตุผลคือเรื่องความสะอาด ตั้งใจว่าจะไปทำที่บางกะปิด เพราะชอบรอยขลิบแบบของที่นี่ แต่บ้านผมอยู่แถวฝั่งธน เลยมีคำถามมารบกวน ดังนี้ครับ
1. หลังจากขลิบเสร็จ จำเป็นไหมที่ต้องกลับไปล้างแผล หรือไปหาหมอที่เดิมอีก(ถ้าไปทำบางกะปิดคือไกลบ้านมาก)
2. ถ้าแถวฝั่งธน มีที่ไหนทำรอยขลิบได้เหมือนของบางกะปิบ้างไหมครับ (รัชดา-ท่าพระ รอยตื้นไป ไม่รู้ยอมทำรอยแบบบางกะปิไหม)
3. การขลิบให้รอยลึกๆ มีผลเสียอะไรอย่างไงบ้างไหมครับ เช่นเวลา ชตอ มันจะรูดไม่ดีหรือป่าว
4. เส้นสองสลึงตัดกับไม่ตัด ดียังไง
5. ผมกะจะไปทำช่วงที่มีวันหยุดยาว 4-5 วัน เพียงพอในการพักฟื้นไหมครับ
6. ผมอายุ 30 ต้นๆ ปกติยังมีใครไปทำอยู่ไหมครับ

• Love 1

Posted (edited)

ผมขอตอบเป็นข้อๆ ละกันครับ

1. หลังจากขลิบเสร็จ จำเป็นไหมที่ต้องกลับไปล้างแผล หรือไปหาหมอที่เดิมอีก(ถ้าไปทำบางกะปิดคือไกลบ้านมาก)
    • ล้างที่คลินิก อนามัย หรือ รพ. ใกล้บ้านก็ได้ครับ หรือจะศึกษาวิธีการล้างแผลด้วยตัวเองก็ได้ แต่ถ้าหมอนัดดูแผลก็ควรไปตามที่หมอนัด
  2. ถ้าแถวฝั่งธน มีที่ไหนทำรอยขลิบได้เหมือนของบางกะปิบ้างไหมครับ (รัชดา-ท่าพระ รอยตื้นไป ไม่รู้ยอมทำรอยแบบบางกะปิไหม)
    • ผมขริบที่รัชดา-ท่าพระ แต่คุยกับคุณหมอก่อนทำพร้อมกับเอารูปตัวอย่างที่ต้องการให้ดู ก็ได้รอยขริบที่ลึกลงมาแนวๆ บางกะปินะครับ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าคุณหมอจะยังรับทำอีกรึป่าว
  3. การขลิบให้รอยลึกๆ มีผลเสียอะไรอย่างไงบ้างไหมครับ เช่นเวลา ชตอ มันจะรูดไม่ดีหรือป่าว
    • ปัญหาที่ผมสังเกตจากเพื่อนๆ ในบอร์ดที่ขริบลึกๆ (ตั้งแต่ระดับ 2-4) คือมีโอกาสบวมน้ำเหลืองสูงครับ ยิ่งลึกยิ่งบวมมาก ทำให้ต้องพันผ้าก็อชเพื่อลดบวมอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าขริบตื้นๆ อย่าระดับ 1 จะบวมไม่มากเท่าไหร่ครับ 
  4. เส้นสองสลึงตัดกับไม่ตัด ดียังไง
    • หลายคนเชื่อว่าตัดเส้นแล้วจะทำให้เส้นประสาทรับความรู้สึกหายไป ทำให้เสียวลดลง ส่วนตัวคิดว่าไม่จริงครับ เพราะเส้นประสาทส่วนใหญ่น่าจะอยู่ที่ส่วนหัวมากกว่า อีกอย่างคือเห็นเพื่อนๆ หลายคนตัดเส้นออกจนเกลี้ยงก็ยังใช้งานได้ดีครับ 
  5. ผมกะจะไปทำช่วงที่มีวันหยุดยาว 4-5 วัน เพียงพอในการพักฟื้นไหมครับ
    • น่าจะเพียงพอครับ
  6. ผมอายุ 30 ต้นๆ ปกติยังมีใครไปทำอยู่ไหมครับ
    • ขริบได้ทุกช่วงอายุ บางคนตั้งแต่เกิด ส่วนในบอร์ด เท่าที่ทราบเด็กสุดที่เข้ามาถามและขริบไปเรียบร้อย คือ 14-15 อายุมากสุดในบอร์ดเท่าที่ทราบ คือ 50 กว่าๆ ส่วนตัวผมขริบตอนอายุ 28 และเห็นหลายๆ คนก็ทำในช่วงอายุนี้กันครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

Edited by BearMax
  • Like 4

2 hours ago, BearMax เขียนว่า:

ผมขอตอบเป็นข้อๆ ละกันครับ

• ล้างที่คลินิก อนามัย หรือ รพ. ใกล้บ้านก็ได้ครับ หรือจะศึกษาวิธีการล้างแผลด้วยตัวเองก็ได้ แต่ถ้าหมอนัดดูแผลก็ควรไปตามที่หมอนัด
    • ผมขริบที่รัชดา-ท่าพระ แต่คุยกับคุณหมอก่อนทำพร้อมกับเอารูปตัวอย่างที่ต้องการให้ดู ก็ได้รอยขริบที่ลึกลงมาแนวๆ บางกะปินะครับ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าคุณหมอจะยังรับทำอีกรึป่าว
    • ปัญหาที่ผมสังเกตจากเพื่อนๆ ในบอร์ดที่ขริบลึกๆ (ตั้งแต่ระดับ 2-4) คือมีโอกาสบวมน้ำเหลืองสูงครับ ยิ่งลึกยิ่งบวมมาก ทำให้ต้องพันผ้าก็อชเพื่อลดบวมอยู่เรื่อยๆ แต่ถ้าขริบตื้นๆ อย่าระดับ 1 จะบวมไม่มากเท่าไหร่ครับ 
    • หลายคนเชื่อว่าตัดเส้นแล้วจะทำให้เส้นประสาทรับความรู้สึกหายไป ทำให้เสียวลดลง ส่วนตัวคิดว่าไม่จริงครับ เพราะเส้นประสาทส่วนใหญ่น่าจะอยู่ที่ส่วนหัวมากกว่า อีกอย่างคือเห็นเพื่อนๆ หลายคนตัดเส้นออกจนเกลี้ยงก็ยังใช้งานได้ดีครับ 
    • น่าจะเพียงพอครับ
    • ขริบได้ทุกช่วงอายุ บางคนตั้งแต่เกิด ส่วนในบอร์ด เท่าที่ทราบเด็กสุดที่เข้ามาถามและขริบไปเรียบร้อย คือ 14-15 อายุมากสุดในบอร์ดเท่าที่ทราบ คือ 50 กว่าๆ ส่วนตัวผมขริบตอนอายุ 28 และเห็นหลายๆ คนก็ทำในช่วงอายุนี้กันครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ งั้นผมจะลองไปปรึกษาที่รัชดา-ท่าพระดู
ส่วนเรื่องล้างแผล แปลว่าเราสามารถล้างเองก็ได้ใช่ไหมครับ

ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ คิดเหมือนผมก่อนไป

ผมอยู่พระราม 2 ก็ไปบางกระปินะครับไป วันแรกขับรถไปทำคนเดียว ทำเสร็จขับกลับ  วันที่สองไปให้หมอดูแผลอีกทีพร้อมบอกว่าขอชุดทำแผลด้วย วันที่ 3-วันนี้ได้ 13 วันแล้วครับทำเองตลอดครับ

รัชดา-ท่าพระ โทรไปถามแล้วเขาทำตอนบ่าย เฉพาะ จันทร์- ศุกร์ แต่รอยไม่แน่ใจครับ

อันนี้ไม่ทราบครับ

ผมว่าไหนๆก็ทำแล้ว ก็ตัดไปเลยจะได้เจ็บทีเดียว เกิดทำมาแล้วอยากตัดทีหลังต้องเจ็บอีกรอบ

ผมทำวันเสาร์ วันจันทร์ก็ทำงานได้ปกติครับ

ผมอายุ 33 เพิ่งทำได้ 13 วันครับตอนนี้ใกล้จะหายแล้วครับ

ผมเพิ่งไปทำมาช่วงเมษาครับ อายุ 30 ไม่มีปัญหานะครับ ทำที่บางกะปิ ถ้าเข้าใจไม่ผิดคุณหมอจะให้ไปล้างแผลครั้งแรกที่คลินิกครับ และคุณผู้ช่วยหมอจะสอนล้างแผลเองถ้าเราไม่สะดวกมาทำที่คลินิก

Sent from my iPhone using Tapatalk

4 hours ago, Esc said:

ผมสุ่มหาข้อมูลมาสักพักแล้ว และสนใจที่จะขลิบอย่างจริงจัง เหตุผลคือเรื่องความสะอาด ตั้งใจว่าจะไปทำที่บางกะปิด เพราะชอบรอยขลิบแบบของที่นี่ แต่บ้านผมอยู่แถวฝั่งธน เลยมีคำถามมารบกวน ดังนี้ครับ

ยกตัวอย่างนะครับ ผมขลิบวันเสาร์ หมอนัดตรวจแผลวันอาทิตย์ ก็ไปพบเฉยๆ พอดีตอนนั้นล้างฟรีครับ บ้านผมก็อยู่แถวฝั่งธนครับ ชอบในสไตล์กลางลำก็เลยฝ่าฝันอุปสรรครถติดไป

ได้ยินว่าตอนนี้ขอหมอได้ของรัชดาท่าพระ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าได้ไหม คงต้องลองไปปรึกษาดู ผมเองถ้ารู้ว่าทำได้ ผมก็ไม่ไปไกลเหมือนกัน บ้านอยู่ใกล้รัชดาท่าพระมาก 555

ผมว่าน่าจะเรียกว่า High tight แบบตัดหนังออกแล้วรอยอยู่กลางลำ ผลเสียไม่น่าจะมีครับ ผมว่าอีกหน่อยมันก็จะยืดหยุ่นก็พอดี เวลารูดคงต้องกำหลวมๆ และใช้เจลช่วยครับ

ถ้าไม่ตึงรั้งก็เก็บไว้ได้ครับ แต่ถ้าอยากตัดก็ดีครับ จะได้ไม่รู้สึกมาเจ็บอีกครั้งถ้าหากอยากตัดออก

ไม่จำเป็นต้องพักฟื้นมากครับ ผมเองทำวันเสาร์ก็ไปทำงานวันจันทร์ ทำตัวปกติ ไม่ได้บอกใคร และก็ไม่มีใครทราบ ช่วงแรกก็อย่าใส่กางเกงสแล็ค เพราะมันจะตุ่งไปหน่อย 555

ตอนผมทำก็ 30 ต้นๆ ทำได้ครับ อายุเยอะและมีโรคอาจจะมีผลต่อการผ่าตัด นอกนั้นก็ไม่มีความเสี่ยงครับ

สงสัยตรงไหนก็ปรึกษาได้ครับ

2 hours ago, KTTK เขียนว่า:

ยกตัวอย่างนะครับ ผมขลิบวันเสาร์ หมอนัดตรวจแผลวันอาทิตย์ ก็ไปพบเฉยๆ พอดีตอนนั้นล้างฟรีครับ บ้านผมก็อยู่แถวฝั่งธนครับ ชอบในสไตล์กลางลำก็เลยฝ่าฝันอุปสรรครถติดไป

ได้ยินว่าตอนนี้ขอหมอได้ของรัชดาท่าพระ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าได้ไหม คงต้องลองไปปรึกษาดู ผมเองถ้ารู้ว่าทำได้ ผมก็ไม่ไปไกลเหมือนกัน บ้านอยู่ใกล้รัชดาท่าพระมาก 555

ผมว่าน่าจะเรียกว่า High tight แบบตัดหนังออกแล้วรอยอยู่กลางลำ ผลเสียไม่น่าจะมีครับ ผมว่าอีกหน่อยมันก็จะยืดหยุ่นก็พอดี เวลารูดคงต้องกำหลวมๆ และใช้เจลช่วยครับ

ถ้าไม่ตึงรั้งก็เก็บไว้ได้ครับ แต่ถ้าอยากตัดก็ดีครับ จะได้ไม่รู้สึกมาเจ็บอีกครั้งถ้าหากอยากตัดออก

ไม่จำเป็นต้องพักฟื้นมากครับ ผมเองทำวันเสาร์ก็ไปทำงานวันจันทร์ ทำตัวปกติ ไม่ได้บอกใคร และก็ไม่มีใครทราบ ช่วงแรกก็อย่าใส่กางเกงสแล็ค เพราะมันจะตุ่งไปหน่อย 555

ตอนผมทำก็ 30 ต้นๆ ทำได้ครับ อายุเยอะและมีโรคอาจจะมีผลต่อการผ่าตัด นอกนั้นก็ไม่มีความเสี่ยงครับ

สงสัยตรงไหนก็ปรึกษาได้ครับ

ตรงข้อ 3 นะครับ ถ้าตัดแบบรอยลึก เวลารูดฟังดูเหมือนไม่ค่อยสะดวก ถ้าตัดรอยตื่นจะรูดสะดวกกว่าไหมครับ หรือเหมือนๆ กัน

ขอบคุณครับ

3 minutes ago, Esc said:

ตรงข้อ 3 นะครับ ถ้าตัดแบบรอยลึก เวลารูดฟังดูเหมือนไม่ค่อยสะดวก ถ้าตัดรอยตื่นจะรูดสะดวกกว่าไหมครับ หรือเหมือนๆ กัน

ขอบคุณครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ผมว่าก็ไม่ได้ลำบากอะไร แค่แรกๆอาจไม่ชิน ระดับ 2-3 สวยดี 555

2 hours ago, Esc said:

ขอบคุณครับ

ในกรณีที่ขริบที่รัชดา-ท่าพระหรือที่บางกะปิจะได้เป็น tight ทั้งหมดครับ คือผิวตึง ไม่ย่นเลยทั้งตอนอ่อนและแข็งตัว ดังนั้น ไม่มีหนังหุ้มคลุมหัวแน่นอน การรูดขึ้นลงจึงน่าจะไม่ต่างกันครับ ต่างกันแค่ความลึก-ตื้นของรอยอย่างเดียว

ตอบกันเป็นข้อนะครับ

• ไม่จำเป็นต้องกลับไปหาหมอที่คลินิกครับ ใกล้สถานพยาบาลตรงไหน ไปให้ทำแผลที่นั่นได้เลย
  • เหมือนรู้มาว่า รัชดา-ท่าพระ ก็สามารถทำรอยแผลแบบใกล้โคนได้ อันนี้ลองปรึกษาคุณหมอก็ได้นะครับ ส่วนมากแล้วจะต้องดูสรีระจู๋ของเราเป็นหลักด้วยว่าสามารถทำได้ถึงระดับไหน
  • ถ้ารอยขริบลึก ค่อนมาทางโคนมาก ก็จะเรียกว่าแบบ high คือเอาหนังหุ้มด้านนอกออกเยอะ ก็จะทำให้พื้นที่ผิวหนังที่จะขยับรูดเป็นไปได้ยากครับ แปลว่าถ้าช่วยตัวเอง ต้องขยับไปทั้งแขนทั้งมือและใช้เจลช่วยครับ
  • เส้นสองสลึงถ้าไม่ตึงจนมากเกิน ก็สามารถเก็บเอาไว้ได้ ไม่มีปัญหาครับ (ส่วนตัวก็ไม่ได้ตัดเส้นออกเหมือนกัน)
  • หยุดยาว 4-5 วันก็ดีเลยนะครับ เพราะว่าจะได้ดูแลแผลได้เต็มที่ 
  • อายุ30 ไม่ช้าไปเลยครับ มีสมาชิกในบอร์ดนี้บางคนทำไปตอน 60ด้วยซ้ำ เรียกว่าถ้าชอบ หรือถ้ามีปัญหา ทำตอนไหนก็ได้ ไม่เกี่ยวกับอายุครับผม

ลองปรึกษากับหมอคับ ว่าต้องการแบบใหน เช่น เอาภาพ ที่ต้องการ ให้คุณหมอดูว่าผมต้องการขริบ ในระดับที่ต้องการ ดังกล่าว คิดว่าคุณหมอไม่น่าจะติดอะไร คับ

แบบ 3 high tight ฝรั่งนิยมขริบกันมากคับ

• Like 1