Jump to content

Recommended Posts

Guest

เหตุผลที่ปิดห้องสัพเพเหระคือ...

กะจะให้คุยแต่เรื่องขริบอย่างเดียวใช่ไหม?

ใช่ครับ หลัง ๆ รู้สึกจะเริ่มล่อแหลมมากขึ้นไปเรื่อย ๆ เลยขอกลับมาที่เจตนาในการทำบอรดครั้งแรก คือให้คำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องขริบครับ ส่วนเรื่องอื่นเลยของดไว้ก่อนละกันครับ

ขอโทษนะครับ

• Like 3

รู้สึกว่าหมดที่พึ่ง... เห็นสมาชิกท่านอื่นมีข้อกังวลใจ และถามไปในห้องขนาดหรือห้องปัญหาทั่วไป ก็ไม่มีใครสามารถช่วยตอบได้ ... ผมเคยเป็นนะครับ เวลามีปัญหาด้านเพศและในชีวิตจริงมันถามใครไม่ได้ ถ้าถามคำตอบก็ไม่รู้จะถูกต้องไหม ... อยากให้ทีมงานและคุณหมอเห็นใจ ในการใช้พื้นที่ตรงนี้ 

• Like 2

จริงๆตอนนี้รู้สึกว่าคนเข้ามาคุยน้อยกว่าเดิมมาก ก็เข้าใจคุณหมอครับ แต่ก็กลัวว่าบอร์ดจะเงียบเหงาจนไม่มีคนมาคุยน่ะสิครับ

ผมเห็นแววแล้วแหละ ถึงพยายามโพสต์กระทู้ในเชิงวิชาการที่มีทะลึ่งบ้าง ตรงๆบ้างลงไปแทน  แต่สุดท้ายก็ไปไม่รอด..หาคนสนใจได้เพียงน้อยนิด
สู้ภาพสดๆไม่ได้ หรือแม้แต่สู้กระทู้คลายเหงาก็ยังไม่ได้ และเพราะผมเองก็ไม่ใช่พวกขริบ  จนในที่สุดผมก็ยอมแพ้ไปเงียบๆเหมือนกัน ...
คุณหมอก็สู้ๆนะครับ ขอเอาใจช่วยครับ

Posted (edited)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าไม่พอใจก็ขออภัยด้วย ลบเป็นกระทู้ๆ ที่เห็นว่าไม่เหมาะสมไม่ดีกว่าเหรอครับ พอลบทั้งห้อง หรือล็อกไม่ให้ตอบทั้งห้อง สภาพของบอร์ดมันเลยแปลกๆ มีแต่คนมาถาม แต่ตอบได้คนเดียว ส่วนคนนอกแลกเปลี่ยนความเห็นได้เรื่องเดียว ถ้าพูดถึงต้องควบคุมเนื้อหาล่อแหลมก็เข้าใจครับ แต่ห้องที่สามารถโชว์รูปได้ โดยไม่อนุญาตให้คอมเมนท์ ยังไงมันก็ล่อแหลมอยู่ดีถ้าคนจะมอง

แต่ก็เคารพการตัดสินใจของผู้ดูแลบอร์ดแล้วกันครับ ปล. ผมตามบอร์ดมาตังแต่ยุคยิ้มหวาน เข้าใจเจตนาในการตั้งบอร์ดครับ

Edited by brb

ความเห็นส่วนตัวของผมน่ะคับ

ผมยอมรับและนับถือเจตนาที่ดีของคุณหมอที่เปิดเวบนี้ขึ้นมาเพื่อเป็นแหล่งข้อมูลและการถาามตอบด้านสุขภาพและเพศศึกษาที่เป็นประโยชน์ต่อทุกคน เพราะการทำเวบแบบนี้ให้สมาชิกเข้ามาถามตอบได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเท่ากับคุณหมอย่อมต้องมีค่าใช้จ่ายมากมายเหมือนกันในการเปิดเวบนี้(ผมไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับการทำเวบเท่าไรแต่คิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น55) ก่อนหน้านี้ผมก้เคยได้ถามข้อมูลเกี่ยวกับสุขภาพของผมอยู่บ้างและได้รับคำแนะนำที่ดีมาตลอด รวมถึงบางอย่างที่ผมพอจะช่วยเพื่อนสมาชิกตอบปัญหาได้บ้าง แต่พักหลังผมไม่ค่อยได้เข้ามาในเวบนี้เท่าไรเพราะไม่ค่อยว่างเลย แต่หลังจากผมเข้ามาในเวบนี้อีกครั้งก้พบความเปลี่ยนแปลงมากพอสมควรเป็นที่มาของข้อความทั้งหมดนี้ที่เป็นความเห็นส่วนตัวของเด็กอายุ20คนหนึ่งที่ติดตามเวบนี้มาตั้งแต่มัธยมด้วยซำ้

1.โพสพักหลังบางโพสเกี่ยวข้องกับประเด็นที่เราติดตามก็จริงแต่บางกระทู้เริ่มไม่เหมาะสมจริงๆอย่างว่าและมีเจตนาอย่างอื่นมากกว่าการพูดคุยหรือซักถามปัญหาทั่วไป ควรจะมีการควบคุมไม่ให้มีโพสแบบนั้นเกิดขึ้นได้

2.แต่ในอีกมุมนึงมีคนหลายคนที่มีปัญหาเรื่องสุขภาพจริงๆๆ(ทุกเรื่องไม่เฉพาะเรื่องเพศหรือเรื่องขลิบ) อย่างเช่นผมเคยถามพี่ๆเกี่ยวกับปัญหานอนไม่หลับ ตอนห้องปัญหาสุขภาพตอบไม่ได้ผมจึงไปโพสถามในห้องสัพเพเหระแทนก้ได้คำตอบที่เป็นประโยชน์อยู่ พอตอนนี้ปิดหมดผมจะโพสถามได้แค่ห้องปัญหาสุขภาพ(ไปโพสในห้องขลิบก็จะไม่ตรงประเด็นเพราะบางอย่างก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเพศด้วยซำ้)

3.จากข้อ2 ปัญหาที่ตามมาคือมีแค่คุณหมอหรือผู้ดูแลที่สามารถเข้าไปตอบคำถามปัญหาที่คนโพสถามได้ อย่างบางทีบางปัญหาเพื่อนๆสมาชิกรู้และต้องการช่วยเหลือก้ไม่สามารถเข้าไปตอบได้เลย ผมว่าอันนี้น่าจะเป็นปัญหาสำคัญที่สุด อย่างน้อยถ้าสมาชิกสามารถเข้าไปตอบปัญหาในห้องปัญหาสุขภาพได้ก้สามารถช่วยคนที่กำลังมีปัญหาได้อยู่เหมือนกันคับ หรืออย่างน้อยก้ถือเป็นการแบ่งเบาภาระะคุณหมอในการต้องเข้ามาอ่านอละตอบปัญหาของแต่ล่ะคนไปได้ส่วนนึงน่ะ อย่างน้อยถ้าไม่อยากให้ถามตอบก้น่าจะยังคงระบบข้อความส่วนตัวเหลือไว้ให้ถามตอบกันแบบส่วนตัวได้บ้างก็ยังดี

4.แต่จากประเด็นต่างๆที่ผมบอกข้างบนยังไงก้หลีกเลี่ยงปัญหาคนที่จะมาใช้เวบนี้แฝงทำอะไรที่ไม่เหมาะสมอยู่ดี(นอกจากการไล่ลบโพสที่ไม่เหมาะสมทีล่ะโพสซึ่งอาจจะเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุและไม่ยั่งยืน) แต่ผมคิดว่าหากเปิดระบบข้อความส่วนตัวเหมือนที่เคยเป็น จะช่วยอำนวยความสะดวกในข้อ3 และยังช่วยลดการโพสเนื้อหาที่ไม่เหมาะสมในหน้าเวบในส่วนที่เป็นสาธารณะลงไปได้มากเหมือนกัน(คิดว่าน่ะคับ)

5.ในส่วนของห้องสัพเพเหระ ถึงบางทีจะไม่ได้เป็นการถามปัญหาจริงๆ แต่อาจจะเป็นการแลกเปลี่ยนหรือขอคำแนะนำในเรื่องสุขภาวะทางเพศบ้าง หรือเป็นการพูดคุยเพื่อความเป็นมิตรของสมาชิกของเวบนี้ซึ่งทุกคนควรที่จะมีโอกาสเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยน แต่ในการพูดคุยนั้นก็ต้องอยู่บนความเหมาะสมเป็นหลัก และสมาชิกทุกคนยังต้องพึงระวังในเรื่องการโพสข้อมูลที่ไม่เหมาะสม รวมถึง พรบ. คอมพิวเตอร์ ผมบอกตามตรงว่าที่ผมเข้ามาในเวบนี้บ่อยๆก้เพราะห้องสัพเพเหระนี้ด้วย เหมือนเป็นสื่อสังคมออนไลน์อย่างนึงเลยที่เวลาว่างๆๆเบื่อๆก้จะกดเข้ามาพูดคุยบ้าง ถึงแม้จะไม่ได้ตรงตามวัตถุประสงค์แรกเริ่มของคุณหมอก้ตาม จึงอยากปรึกษาว่าถ้าไม่ต้องการให้มีห้องนี้อยู่ในหน้าเวบนี้แบบสาธารณะ มีวิธีไหนไหมที่สมาชิกจะได้เข้ามาพูดคุยได้ดังเดิม     บนความเหมาะสม(เน้นคำนี้่)    แบบส่วนตัว คือไม่ให้บุคคลภายนอกเข้าถึงได้

ยาวมาก แต่ทั้งหมดนี้เป็นความเห็น(หรือจะเรียกว่าข้อเสนอแนะก็คงไม่ผิด)ของผม ถ้าไม่เหมาะสมยังไงต้องขอโทษคุณหมอและทุกคนด้วยคับขอบคุณ

• Like 1

ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษก่อนละกันนะครับ สำหรับการเปลี่ยนแปลงและหลายอย่างที่เกิดขึ้น

อันแรกเลย บอรด์นี้เป็นภาคสองจากบอรดยิ้มหวาน ซึ่งแรกเริ่มเดิมทีเมื่อสิบกว่าปีก่อน ตั้งแต่ผมเรียนจบหมอใหม่ๆ ช่วงไปอยู่รพ อำเภอ ประมาณปี 49 ด้วยความว่าง ก็เลยอยากทำบอรดมาซักอันเพื่อเอาไว้คุยกับเพื่อน ๆ ซึ่งตอนนั้นด้วยความที่กระแสเวบบอรดกำลังมา ก็เลยเกิดเป็นบอรดยิ้มหวานขึ้นมา โดยตอนนั้นก็ทำกับเรื่องจู๋และขริบเป็นหลัก ซึ่งสาเหตุที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้ก็เพราะเห็นว่าเมืองไทยยังไม่ค่อยมีคนให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเพศศึกษาแบบจริงจัง และผมเองก็หาข้อมูลเรื่องนี้มาเยอะมากจากที่ตัวเองก็ขริบตั้งแต่เด็กและเห็นข้อดี ก็เลยอยากแนะนำต่อไป ก็เลยทำบอรดขึ้นมาครับ

เวลาผ่านไป จนผมไปเรียนต่อเฉพาะทาง จนจบมา บอรดก็ดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกหลายคนก็ยังคุยกัน ติดตามกันมา จนบอรดยิ้มหวานเจ้าของเซิฟเวอร์เค้าเลิกทำ เราก็เลยต้องย้ายบ้าน ก็เลยเกิดมาเป็นบอรดนี้ขึ้น จากการที่น้องสมาชิกคนนึงช่วยอาสาทำให้ ผมก็เลยได้บอรด sarikamenhealth อันนี้มาครับ และการทำบอรดก็มีค่าใช้จ่าย ทั้งค่าเช่า ค่าพื้นที่ ตกปีละประมาณ 2000 กว่าบาท ซึ่งตอนแรกผมก็จ่ายเอง แต่สองสามปีหลังน้องก็แนะนำให้เปิดรับบริจาคจะได้ช่วยกันดูแล ก็เลยขอคนละ 200 บาท จำกัดแค่ปีละ 10-12 คนพอ ก็เก็บมาได้สองปีครับ ส่วนปีล่าสุดผมไม่ได้ขอเก็บเนื่องจากรู้สึกว่าผมอยากจัดระเบียบอะไรหลาย ๆ อย่าง ก็เลยขอรับผิดชอบจ่ายเองครับ

ในบอรดเลย มันจะมีสามหัวข้อหลัก อันแรกเลยก็กระทู้เรื่องขริบ อันนี้ก็คงคอนเซปตมาจากบอรดเดิมครับ จากนั้นหลายคนก็มีปัญหาปรึกษาอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับการขริบ ผมก็เลยเปิดห้องปรึกษาปัญหาขึ้น และสุดท้ายก็มีคนมาพูดเรื่องขนาด ผมก็เลยเปิดห้องเรื่องขนาดมาอีกห้องนึงรวมเป็นสามห้อง ซึ่งอันนี้หลายคนก็คงเริ่มจำบรรยากาศช่วงแรก ๆ ของบอรดได้นะครับ

ทีนี้เกิดอะไรขึ้น

ห้องขริบหนะไม่มีปัญหา ก็สงบสุขเรียบร้อยดีครับ

มันเริ่มมีปัญหาที่ห้องปรึกษาปัญหา คือห้องนี้จริง ๆ ผมสร้างมาเพื่อให้ถามเกี่ยวกับเรื่องตุ่ม ผื่น แผล ฝี สีผิดปกติอะไรพวกนี้ ซึ่งสามารถพบได้และผมก็เข้าไปช่วยตอบได้ แต่กลายเป็นครึ่งนึงมาถามเรื่องอื่นที่ไม่ค่อยน่าจะเกี่ยว แบบอาบน้ำกับพ่อไหม ว่าวแบบไหนอะไรแบบนี้ คือมันกลายเป็นเป็นคำถามแนวอยากฟังประสบการณ์ เรื่องเล่าอะไรแบบนี้แทนหนะครับ ซึ่งผมเองลบกระทู้พวกนี้วันละเป็นสิบนะครับ เหลือคำถามที่ต้องตอบจริง ๆ วันละ 2-3 คำถามเองมั๊ง สุดท้ายลบไม่ไหวเพราะผมเองก็มีงานประจำก็เลยขอปิดห้องนี้ไปก่อน

ต่อมาห้องขนาด ตอนแรกก็เปิดให้ถามดี ๆ หลัง ๆ ก็กลายเป็นคนนึงโพส อีกคนมาอวย ชมกันไปกันมา ใหญ่มาก ยาวดี ทรงสวยนู่นนี่นั่น จนจะกลายเป็นกระทู้ showcase ไปแล้ว ก็เลยขอปิดความเห็นครับ ขอแค่ไว้ให้ส่งงานพอ เพราะผมเองก็อยากจะเก็บข้อมูลเพื่ออัพเดตสถิติชายไทยตามที่ได้บอกไปครับ

จากนั้นระบบหลังไมค์ ตอนแรกก็เปิดให้ใช้ตามปกติ แต่กลายเป็นมีแต่คนไปทักชวนไปนู่นนี่นั่น คนนึงมาปรึกษา อีกร้อยคนทักไปหลังไมค์อยากดูเพิ่ม มีการชวนนัดไปนอกรอบอีก จนกลายเป็นบอรด tinder เลยครับ เลยรู้สึกว่ามันไม่ใช่ละ ก็เลยปิดระบบหลังไมค์ไปครับ

สุดท้ายห้องสัพเพเหระ อันนี้ตามรูปที่โพสเลยครับ คิดว่ามีอันไหนเหมาะสมกับบอรดไหมครับ และพวกนี้คือลบไปเยอะมากแล้วนะครับ มันกลายเป็นบอรดเฉพาะกลุ่มไปแล้ว จนรู้สึกว่ามันเริ่มผิดวัตถุประสงค์ของการทำบอรดนี้ไปไกลมากแล้ว ก็เลยขอปิดไปอีกห้องดีกว่า

ที่ทำทั้งหมด รู้ว่าเพื่อนหลายคนคงหงุดหงิดและอึดอัดนะครับ แต่ผมเองเสียใจกว่านั้นอีก อย่าลืมว่าบอรดนี้ก็ใช้ชื่อผมตั้ง ผมเองก็มีตัวตน มีงานทำ ในเพจ ในเฟซก็ใช้หน้าจริง พอบอกหมอสาลิกาก็รู้ว่าคือนพ กัมปนาท หน้าก็หราเลย แล้วดูบอรดที่ทำสิ เวลาผมไปประชุม ไปเลคเชอร์ เจอเพื่อน พี่ น้อง อาจารย์มาถาม มาแซวเกี่ยวกับเรื่องบอรด์นี่หน้าชาเลยนะครับ เพราะจากบอรดปัญหาสุขภาพมันกลายเป็นบอรด sex story ไปแล้ว แม่มบอรดหมอสาลิกามีแต่กระทู้ถามหาเด็กมัธยม ช่วยตัวเองท่าไหนเสียวสุด ใครให้พ่อสอนชักว่าวบ้างไรงี้ แล้วให้ผมตอบหมอ ตอบพ่อแม่ ตอบอาจารย์ ตอบคนอื่นยังไงครับ

ก็มาอธิบายละกันนะครับ ขอโทษอีกทีที่ทำให้หลายคนหงุดหงิด ก็กราบขอโทษจริง ๆ ครับ แต่อยากให้บอรดนี้มันยังคงรักษาจุดยืนไว้ได้ ได้ให้ประโยชน์จริง ๆ ส่วนเนื้อหาอื่นที่ไม่เกี่ยวก็ขอรบกวนไปเล่นบอรดอื่นละกันครับ มันมีอีกหลายบอรดที่เค้ารับได้ แอดมินที่เค้าปิดตัวตน ไอซีทีปิดแล้วก็ยังอวตารได้เยอะไรงี้ ไปเล่นแบบนั้นดีกว่าครับ ผมก็ไปเล่น เพียงแต่บอรดนี้ผมขอไว้ละกันครับ

ขอบคุณครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

• Like 7

ขอบคุณและเคารพการตัดสินใจของคุณหมอเสมอและขอโทษที่อาจจะทำให้คุณหมอลำบากใจคับ จากที่อ่านมาก็เข้าใจปัญหาที่เกิดขึ้นชัดเจนเลยยังไงก็เป็นกำลังใจให้

• Like 1

On 2/8/2562 at 0 นาฬิกา 52 นาที, Dr-sarika เขียนว่า:

ก่อนอื่นเลยต้องขอโทษก่อนละกันนะครับ สำหรับการเปลี่ยนแปลงและหลายอย่างที่เกิดขึ้น

อันแรกเลย บอรด์นี้เป็นภาคสองจากบอรดยิ้มหวาน ซึ่งแรกเริ่มเดิมทีเมื่อสิบกว่าปีก่อน ตั้งแต่ผมเรียนจบหมอใหม่ๆ ช่วงไปอยู่รพ อำเภอ ประมาณปี 49 ด้วยความว่าง ก็เลยอยากทำบอรดมาซักอันเพื่อเอาไว้คุยกับเพื่อน ๆ ซึ่งตอนนั้นด้วยความที่กระแสเวบบอรดกำลังมา ก็เลยเกิดเป็นบอรดยิ้มหวานขึ้นมา โดยตอนนั้นก็ทำกับเรื่องจู๋และขริบเป็นหลัก ซึ่งสาเหตุที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้ก็เพราะเห็นว่าเมืองไทยยังไม่ค่อยมีคนให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเพศศึกษาแบบจริงจัง และผมเองก็หาข้อมูลเรื่องนี้มาเยอะมากจากที่ตัวเองก็ขริบตั้งแต่เด็กและเห็นข้อดี ก็เลยอยากแนะนำต่อไป ก็เลยทำบอรดขึ้นมาครับ

เวลาผ่านไป จนผมไปเรียนต่อเฉพาะทาง จนจบมา บอรดก็ดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกหลายคนก็ยังคุยกัน ติดตามกันมา จนบอรดยิ้มหวานเจ้าของเซิฟเวอร์เค้าเลิกทำ เราก็เลยต้องย้ายบ้าน ก็เลยเกิดมาเป็นบอรดนี้ขึ้น จากการที่น้องสมาชิกคนนึงช่วยอาสาทำให้ ผมก็เลยได้บอรด sarikamenhealth อันนี้มาครับ และการทำบอรดก็มีค่าใช้จ่าย ทั้งค่าเช่า ค่าพื้นที่ ตกปีละประมาณ 2000 กว่าบาท ซึ่งตอนแรกผมก็จ่ายเอง แต่สองสามปีหลังน้องก็แนะนำให้เปิดรับบริจาคจะได้ช่วยกันดูแล ก็เลยขอคนละ 200 บาท จำกัดแค่ปีละ 10-12 คนพอ ก็เก็บมาได้สองปีครับ ส่วนปีล่าสุดผมไม่ได้ขอเก็บเนื่องจากรู้สึกว่าผมอยากจัดระเบียบอะไรหลาย ๆ อย่าง ก็เลยขอรับผิดชอบจ่ายเองครับ

ในบอรดเลย มันจะมีสามหัวข้อหลัก อันแรกเลยก็กระทู้เรื่องขริบ อันนี้ก็คงคอนเซปตมาจากบอรดเดิมครับ จากนั้นหลายคนก็มีปัญหาปรึกษาอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับการขริบ ผมก็เลยเปิดห้องปรึกษาปัญหาขึ้น และสุดท้ายก็มีคนมาพูดเรื่องขนาด ผมก็เลยเปิดห้องเรื่องขนาดมาอีกห้องนึงรวมเป็นสามห้อง ซึ่งอันนี้หลายคนก็คงเริ่มจำบรรยากาศช่วงแรก ๆ ของบอรดได้นะครับ

ทีนี้เกิดอะไรขึ้น

ห้องขริบหนะไม่มีปัญหา ก็สงบสุขเรียบร้อยดีครับ

มันเริ่มมีปัญหาที่ห้องปรึกษาปัญหา คือห้องนี้จริง ๆ ผมสร้างมาเพื่อให้ถามเกี่ยวกับเรื่องตุ่ม ผื่น แผล ฝี สีผิดปกติอะไรพวกนี้ ซึ่งสามารถพบได้และผมก็เข้าไปช่วยตอบได้ แต่กลายเป็นครึ่งนึงมาถามเรื่องอื่นที่ไม่ค่อยน่าจะเกี่ยว แบบอาบน้ำกับพ่อไหม ว่าวแบบไหนอะไรแบบนี้ คือมันกลายเป็นเป็นคำถามแนวอยากฟังประสบการณ์ เรื่องเล่าอะไรแบบนี้แทนหนะครับ ซึ่งผมเองลบกระทู้พวกนี้วันละเป็นสิบนะครับ เหลือคำถามที่ต้องตอบจริง ๆ วันละ 2-3 คำถามเองมั๊ง สุดท้ายลบไม่ไหวเพราะผมเองก็มีงานประจำก็เลยขอปิดห้องนี้ไปก่อน

ต่อมาห้องขนาด ตอนแรกก็เปิดให้ถามดี ๆ หลัง ๆ ก็กลายเป็นคนนึงโพส อีกคนมาอวย ชมกันไปกันมา ใหญ่มาก ยาวดี ทรงสวยนู่นนี่นั่น จนจะกลายเป็นกระทู้ showcase ไปแล้ว ก็เลยขอปิดความเห็นครับ ขอแค่ไว้ให้ส่งงานพอ เพราะผมเองก็อยากจะเก็บข้อมูลเพื่ออัปเดตสถิติชายไทยตามที่ได้บอกไปครับ

จากนั้นระบบหลังไมค์ ตอนแรกก็เปิดให้ใช้ตามปกติ แต่กลายเป็นมีแต่คนไปทักชวนไปนู่นนี่นั่น คนนึงมาปรึกษา อีกร้อยคนทักไปหลังไมค์อยากดูเพิ่ม มีการชวนนัดไปนอกรอบอีก จนกลายเป็นบอรด tinder เลยครับ เลยรู้สึกว่ามันไม่ใช่ละ ก็เลยปิดระบบหลังไมค์ไปครับ

สุดท้ายห้องสัพเพเหระ อันนี้ตามรูปที่โพสเลยครับ คิดว่ามีอันไหนเหมาะสมกับบอรดไหมครับ และพวกนี้คือลบไปเยอะมากแล้วนะครับ มันกลายเป็นบอรดเฉพาะกลุ่มไปแล้ว จนรู้สึกว่ามันเริ่มผิดวัตถุประสงค์ของการทำบอรดนี้ไปไกลมากแล้ว ก็เลยขอปิดไปอีกห้องดีกว่า

ที่ทำทั้งหมด รู้ว่าเพื่อนหลายคนคงหงุดหงิดและอึดอัดนะครับ แต่ผมเองเสียใจกว่านั้นอีก อย่าลืมว่าบอรดนี้ก็ใช้ชื่อผมตั้ง ผมเองก็มีตัวตน มีงานทำ ในเพจ ในเฟซก็ใช้หน้าจริง พอบอกหมอสาลิกาก็รู้ว่าคือนพ กัมปนาท หน้าก็หราเลย แล้วดูบอรดที่ทำสิ เวลาผมไปประชุม ไปเลคเชอร์ เจอเพื่อน พี่ น้อง อาจารย์มาถาม มาแซวเกี่ยวกับเรื่องบอรด์นี่หน้าชาเลยนะครับ เพราะจากบอรดปัญหาสุขภาพมันกลายเป็นบอรด sex story ไปแล้ว แม่มบอรดหมอสาลิกามีแต่กระทู้ถามหาเด็กมัธยม ช่วยตัวเองท่าไหนเสียวสุด ใครให้พ่อสอนช่วยตัวเองบ้างไรงี้ แล้วให้ผมตอบหมอ ตอบพ่อแม่ ตอบอาจารย์ ตอบคนอื่นยังไงครับ

ก็มาอธิบายละกันนะครับ ขอโทษอีกทีที่ทำให้หลายคนหงุดหงิด ก็กราบขอโทษจริง ๆ ครับ แต่อยากให้บอรดนี้มันยังคงรักษาจุดยืนไว้ได้ ได้ให้ประโยชน์จริง ๆ ส่วนเนื้อหาอื่นที่ไม่เกี่ยวก็ขอรบกวนไปเล่นบอรดอื่นละกันครับ มันมีอีกหลายบอรดที่เค้ารับได้ แอดมินที่เค้าปิดตัวตน ไอซีทีปิดแล้วก็ยังอวตารได้เยอะไรงี้ ไปเล่นแบบนั้นดีกว่าครับ ผมก็ไปเล่น เพียงแต่บอรดนี้ผมขอไว้ละกันครับ

ขอบคุณครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

เคลียร์และเข้าใจแจ่มแจ้งครับผม

รับทราบครับ

ภาพในบอร์ดนี้ส่วนตัวของเราที่โพสต์ลงเนี้ย ไม่เผยแพร่ออกไปใช้เปล่าครับ ส่วนตัวหรือเปล่าครับ กลัวคนไม่หวังดี เอาไปเผยแพร่ข้อมูลนะครับ  ปรึกษาปัญหาเสร็จแล้ว ได้รับคำตอบแล้ว  ต้องการลบข้อมูลเอง  ทำได้ไหมครับ หรือคุณหมอจะต้องลบให้ครับ  ขอบคุณมากครับ