Jump to content
Sign in to follow this  
Itsky

ขลิบในเด็ก แผลหลังขลิปเป็นยังไงคะ

Recommended Posts

Posted (edited)

พาลูกชายอายุ 2 ขวบ ไปขลิบมาวันที่ 26 ก.ค. เนื่องจากหนังหุ้มปลายยาว ติด รูดเปิดลำบาก ทำให้ปลายอวัยวะเพศ มีการอักเสบ บวมแดงเรื้อรังหลายครั้ง 

แต่แผลของลูกทำให้เคลียดมากๆ อยากสอบถามว่าปกติแล้วแผลขลิบของเด็กเป็นแบบนี้มั้ยคะ 

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

Edited by Itsky

ดูเป็นปกตินะครับ อันนี้ดูเหมือนเป็นการขริบหนังออกไปเฉพาะส่วนที่มีปัญหา (ขริบออกบางส่วน) เดี๋ยวก็หายดีนะครับ

ช่วงนี้ระวังส่วนแผลกับจู๋เชื่อมติดกัน เวลาทำแผลให้สังเกตดูให้ละเอียด ให้มั่นใจว่าส่วนหนังที่มีอยู่จะไม่ติดกับจู๋น่ะครับ

1 hour ago, TNP เขียนว่า:

ดูเป็นปกตินะครับ อันนี้ดูเหมือนเป็นการขริบหนังออกไปเฉพาะส่วนที่มีปัญหา (ขริบออกบางส่วน) เดี๋ยวก็หายดีนะครับ

ช่วงนี้ระวังส่วนแผลกับจู๋เชื่อมติดกัน เวลาทำแผลให้สังเกตดูให้ละเอียด ให้มั่นใจว่าส่วนหนังที่มีอยู่จะไม่ติดกับจู๋น่ะครับ

ขอบคุณค่ะ กังวลมากๆว่าลูกจะ มีปมตอนโต

@Itsky ถ้าดูแลแผลให้ดีตั้งแต่ตอนนี้ พอแผลหายสนิทดี ก็เป็นจู๋ปกติของคุณลูกไปเองล่ะครับ อันนี้คุณแม่ไม่ต้องกังวลครับผม

16 hours ago, TNP เขียนว่า:

@Itsky ถ้าดูแลแผลให้ดีตั้งแต่ตอนนี้ พอแผลหายสนิทดี ก็เป็นจู๋ปกติของคุณลูกไปเองล่ะครับ อันนี้คุณแม่ไม่ต้องกังวลครับผม

วันนี้ลองรูดดูปรากฏส่วนหนังติดกับจู๋ไปแล้วค่ะ TwT

@Itsky คือถ้าส่วนหนังไม่ได้ติดกับส่วนหัวของจู๋ก็ไม่เป็นไรนะครับ เพราะว่าถ้ามีการขริบมาหนังที่มีอยู่มันควรจะติดกับแท่งของจู๋ แต่ถ้าหนังที่มีอยู่ติดกับส่วนหัวของจู๋ (หัวที่ดูเหมือนเห็ดน่ะครับ) อันนั้นอาจจะไม่ดี เลยไม่แน่ใจว่าหนังที่ติดกับจู๋ มันเป็นแบบไหน 

ยังไงถ้ากังวล พาคุณลูกกลับไปพบคุณหมอให้ตรวจดูอีกครั้งก็ยังได้นะครับ 

2 นาที ที่ผ่านมา, TNP เขียนว่า:

@Itsky คือถ้าส่วนหนังไม่ได้ติดกับส่วนหัวของจู๋ก็ไม่เป็นไรนะครับ เพราะว่าถ้ามีการขริบมาหนังที่มีอยู่มันควรจะติดกับแท่งของจู๋ แต่ถ้าหนังที่มีอยู่ติดกับส่วนหัวของจู๋ (หัวที่ดูเหมือนเห็ดน่ะครับ) อันนั้นอาจจะไม่ดี เลยไม่แน่ใจว่าหนังที่ติดกับจู๋ มันเป็นแบบไหน 

ยังไงถ้ากังวล พาคุณลูกกลับไปพบคุณหมอให้ตรวจดูอีกครั้งก็ยังได้นะครับ 

ติดอยู่ตรงปลายๆหัวค่ะ หัวเห็ดออกไม่มาสุด 

คิดว่าต้องไปพบแพทย์แล้วจริงๆค่ะ

@Itsky ถ้าอย่างนั้นลองกลับไปให้คุณหมอตรวจดูอีกทีนะครับ ตอนยังเด็กอะไรก็ยังแก้ไข ฟื้นตัวได้ง่าย อีกไม่นานก็หายดีเข้าที่เป็นธรรมชาติได้เองครับ

ยังไงกลับมาอัปเดตกันได้เรื่อย ๆ นะครับผม

รักษาแผลดีๆ จะได้สวยๆ ตอนโต

ผมว่าเราต้องอธิบายให้เด็กเข้าใจวันละนิดครับ ว่าแม่รักษาให้เขา เพื่อให้เขาไม่มีปัญหาตอนโต ผมว่าเด็กเข้าใจได้ถ้าแม่บอกเขา เป็นกำลังใจให้ครับ

On 13/8/2562 at 14 นาฬิกา 21 นาที, TNP เขียนว่า:

@Itsky ถ้าอย่างนั้นลองกลับไปให้คุณหมอตรวจดูอีกทีนะครับ ตอนยังเด็กอะไรก็ยังแก้ไข ฟื้นตัวได้ง่าย อีกไม่นานก็หายดีเข้าที่เป็นธรรมชาติได้เองครับ

ยังไงกลับมาอัปเดตกันได้เรื่อย ๆ นะครับผม

กลับไปหาคุณหมอมาละคะ หมอให้ยามาทาหนังส่วนที่เป็นรอยแผล เป็นยาสเตียลอยด์ ให้ทานาน 2-3 เดือนค่ะ ส่วนตรงหนังที่ติด หมอบอกว่าจะรูดลงได้ ตอนโต ตอนนี้ได้แต่ทายาค่ะ

• Like 1

On 13/8/2562 at 15 นาฬิกา 19 นาที, KTTK เขียนว่า:

ผมว่าเราต้องอธิบายให้เด็กเข้าใจวันละนิดครับ ว่าแม่รักษาให้เขา เพื่อให้เขาไม่มีปัญหาตอนโต ผมว่าเด็กเข้าใจได้ถ้าแม่บอกเขา เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณค่ะ

• Like 1

On 13/8/2562 at 15 นาฬิกา 3 นาที, Boy1 เขียนว่า:

รักษาแผลดีๆ จะได้สวยๆ ตอนโต

พยายามที่สุดค่ะ T*T

สู้ๆนะคุณแม่ รูดเปิดตอนอาบน้ำทุกวัน เนื้อจะได้ไม่ติดกับหัว

• Like 1