Jump to content
diamond

เคยตัดเส้นสองสลึงมานานแล้ว แต่อยู่ๆ หนังหุ้มก็ตีบ

Recommended Posts

อยู่ดีๆ หนังหุ้มก็ตีบซะงั้น

ปกติ ตอนฉี่ จะรูดหนังหุ้มลงมา เอาออกมาทั้งหัวเพื่อฉี่ ตอนนี้รูดได้ แต่เจ็บมาก #ขลิบดีไหม

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

อย่าถามถึงช่วยตัวเองเลย แค่นี้ก็เจ็บแล้ว

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

Edited by diamond
สะกดผิด

ผมเคยได้ยินความเชื่อที่ว่าถ้าตัดเส้นสองสลึงออกแล้วจะช่วยให้รูดเปิดได้ง่ายขึ้น ถ้าดูตามส่วนประกอบของอวัยวะอย่างละเอียดจะพบว่าความเชื่อนี้ไม่เป็นความจริงครับ ไม่อย่างนั้นคนที่ไม่ตัดเส้นออกก็คงรูดเปิดไม่ได้หมด การจะเปิดได้หรือไม่ได้อยู่ที่ปลายหนังหุ้มเท่านั้น ถ้าปลายหนังหุ้มตีบแคบ ไม่ยืดหยุ่น ต่อให้ก่อนหน้านั้นเคยตัดเส้นสองสลึงมาก่อนก็คงรูดเปิดไม่ได้ครับ คาดว่าการตัดเส้นออกน่าจะช่วยเสริมให้รูดเปิดแล้วไม่รู้สึกเจ็บมากกว่า เพราะเท่าที่เคยอ่านมาในทางการแพทย์ยังไม่ทราบเลยครับว่าเส้นสองสลึงทำหน้าที่อะไรและมีประโยชน์อย่างไร เหมือนกับไส้ติ่งอ่ะครับ

ตอบคำถามนะครับ จากภาพผมเห็นว่ามีรอยขาวๆ อะไรบางอย่างที่ปลายหนังหุ้ม คิดว่าน่าจะมีการอักเสบอะไรบางอย่าง ไม่ควรปล่อยไว้เพราะมีโอกาสตีบแคบมากขึ้นเรื่อยๆ ถึงรักษาหายก็มีโอกาสกลับมาเป็นใหม่ได้อีก ตามความเห็นผมจึงคิดว่าควรขริบ ไปหาหมอไม่ต้องอายหมอ อาการแบบนี้มีโอกาสเกิดขึ้นได้กับผู้ชายทุกคนครับ

• Love 1

4 hours ago, diamond เขียนว่า:

ปกติ ตอนฉี่ จะรูดหนังหุ้มลงมา เอาออกมาทั้งหัวเพื่อฉี่ ตอนนี้รูดได้ แต่เจ็บมาก #ขลิบดีไหม

• Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

พบแพทย์ครับ

• Love 1

5 hours ago, diamond said:

ถ้าเป็นลักษณะนี้ รีบไปหาหมอและใช้สิทธ์ประกันสังคมหรือ30บาทเลยครับ เพราะสามารถใช้การรักษาขลิบฟรี

รีบไปหาหมอพรุ่งนี้เลยครับ เพื่อจะได้ไม่เจ็บต่อไป

• Love 1

ไม่ล้างทำความสะอาดขี้เปียก หมักหมมจนอักเสบ

ปกติต้องล้างทุกวันและทุกครั้งที่อาบน้ำ

ถ้าอยู่บ้านฉี่เสร็จผมยังล้างเลย

ดูจากในรูปตรงหัวมีคราบสีขาวเกาะเต็มไปหมดเลย ข้างในน่าจะเต็มไปด้วยขี้เปียกอะครับ ไม่แปลกที่มันจะอักเสบบวมขึ้นมา ลองเอามือแตะๆที่หัวแล้วดมดู เหม็นมากแน่ๆ 😱

ผมว่า คุณ จขกท. มีปัญหากับการล้างแน่ๆ ควรขริบนะครับ อักเสบบ่อยๆไม่ดี สร้างความรำคาญ มีกลิ่นเหม็น แถมแก่ตัวไประวังมะเร็งองคชาต

Edited by uuueer
  • Angry 1

ถ้าหนังหุ้มตีบรัดปรึกษาหมอดีกว่าครับ 

• Love 1

Sent from my iPhone using Tapatalk

ดูจากรูปนี้แล้ว ดูเหมือนจะมีอาการอักเสบหรืออะไรสักอย่างร่วมด้วย เลยทำให้ความยืดหยุ่นของผิวหนังมันหายไปมาก จนไม่สามารถจะรูดหนังลงมาได้ตามปกติ

ถ้าหากจะแก้ไขให้สบายใจที่สุด พิจารณาเรื่องของการขริบก็จะดีครับ หรืออีกทีหนึ่งลองปรึกษาคุณหมอทางเดินปัสสาวะให้ตรวจร่างกายเบื้องต้น และประเมินวินิจฉัยอีกทีก็ยังได้นะครับผม

• Love 1

ขอบคุณหลายๆ ท่านที่ให้คำแนะนำที่ดีครับ

หลายๆ ท่านที่ให้ข้อคิกเห็นว่า ผมไม่รักษาสุขอนามัย ไม่เปิดหัวมาล้างขี้เปียกหรือสิ่งหมักหมมต่างๆ ผมมีข้ออธิบายดังนี้

ปกติ เปิดหัวออกมาล้างทำความสะอาดได้ง่ายๆ สบายๆ แบะทำทุกวัน อย่างน้อย 2 ครั้ง ตอนอาบน้ำเช้าหลังตื่นนอนและตอนค่ำก่อนเข้านอน ถ้าวันไหนไปฟิตเนสหรือออกกำลังกาย ก็จะมีอีก 1 ครั้งตอนฟอตเนสหรือออกกำลังกายเสร็จ

ยิ่งตอนช่วงหนึ่งสัปดาห์ที่ผ่านมา เมื่อหนังหุ้มปลายตีบ สังเกตุเห็นว่ามีคราบขาวเกิดขึ้นเยอะ ก็ล้างทุกครั้งที่ฉี่เสร็จ แม้จะเจ็บจากการรูดหนังหุ้มปลายลงก็ตาม แต่ก็ล้าง นั่นยิ่งทำให้เจ็บอยู่เรื่อยๆ และหนังหุ้มปลายบวมมากกว่าเดิม

ดังนั้น ควรสอบถามดีๆ ก่อนที่จะตัดสินว่าผมทำหรือไม่ทำอะไรครับ ผมแค่ถ่ายรูปให้เห็นสภาพปัจจุบัน และถามความเห็นว่า 'ขลิบดีไหม' เท่านั้นครับ

On 9/8/2019 at 6:26 AM, BearMax said:

ผมเคยได้ยินความเชื่อที่ว่าถ้าตัดเส้นสองสลึงออกแล้วจะช่วยให้รูดเปิดได้ง่ายขึ้น ถ้าดูตามส่วนประกอบของอวัยวะอย่างละเอียดจะพบว่าความเชื่อนี้ไม่เป็นความจริงครับ ไม่อย่างนั้นคนที่ไม่ตัดเส้นออกก็คงรูดเปิดไม่ได้หมด การจะเปิดได้หรือไม่ได้อยู่ที่ปลายหนังหุ้มเท่านั้น ถ้าปลายหนังหุ้มตีบแคบ ไม่ยืดหยุ่น ต่อให้ก่อนหน้านั้นเคยตัดเส้นสองสลึงมาก่อนก็คงรูดเปิดไม่ได้ครับ คาดว่าการตัดเส้นออกน่าจะช่วยเสริมให้รูดเปิดแล้วไม่รู้สึกเจ็บมากกว่า เพราะเท่าที่เคยอ่านมาในทางการแพทย์ยังไม่ทราบเลยครับว่าเส้นสองสลึงทำหน้าที่อะไรและมีประโยชน์อย่างไร เหมือนกับไส้ติ่งอ่ะครับ

ตอบคำถามนะครับ จากภาพผมเห็นว่ามีรอยขาวๆ อะไรบางอย่างที่ปลายหนังหุ้ม คิดว่าน่าจะมีการอักเสบอะไรบางอย่าง ไม่ควรปล่อยไว้เพราะมีโอกาสตีบแคบมากขึ้นเรื่อยๆ ถึงรักษาหายก็มีโอกาสกลับมาเป็นใหม่ได้อีก ตามความเห็นผมจึงคิดว่าควรขริบ ไปหาหมอไม่ต้องอายหมอ อาการแบบนี้มีโอกาสเกิดขึ้นได้กับผู้ชายทุกคนครับ

ก่อนหน้านี้ รูดหนังหุ้มปลายลงมา มีความตึงเจ็บที่หัวครับ ก็เลยไปปรึกษาหมอ หมอบอกว่าเส้นสองสลึงตึงเกินไป แต่สามารถรูดหนะวหุ้มปลายลงมาได้สุด ก็ไม่ควรขลิบ เก็บหมวกกัรน็อคไว้อย่างเดิม แต่ตัดเส้ยสองสลึงออกก็พอ ก็ตกลวตามนั้น และตัดออกมาได้สิบกว่าปีแล้วครับ

กฝหนังหุ้มปลายเพิ่งจะมาตีบเมื่อประมาณสิบกว่าวันนี่แหละครับ

สอง-สามวันนี้ รูดหนังหุ้มปลายลงมาได้ แต่ยังไม่เป็นปกติเหมือนเดิม ยังเจ็บอยู่ ล้างทำความสะอาดตามปกติ แม้จะเจ็บก็ตามครับ

ตอนนี้ใช้ bio oil ลูบๆ ทาๆ ทั้งส่วนหัว เพื่อให้หนังนุ่มลงครับ และจะเคลียร์งานไปพบแพทย์ครับ

นี่คือรูปตอนปกติ ก่อนที่หนังหุ้มปลายจะตีบครับ

มาให้กำลังใจคุณ diamond ครับ ไปพบแพทย์เพื่อแก้ไขปัญหาเบื้องต้นก่อน เพราะก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยเป็นหนังหุ้มปลายตีบ หากคุณหมอพิจารณาว่าหนังหุ้มปลายเสียสภาพไปแล้ว ไม่สามารถกลับมาเป็นปกติแบบเดิมได้ ก็อาจจะพิจารณาขริบหนังหุ้มปลายครับ

• Love 1

12 hours ago, diamond said:

ก่อนหน้านี้ รูดหนังหุ้มปลายลงมา มีความตึงเจ็บที่หัวครับ ก็เลยไปปรึกษาหมอ หมอบอกว่าเส้นสองสลึงตึงเกินไป แต่สามารถรูดหนะวหุ้มปลายลงมาได้สุด ก็ไม่ควรขลิบ เก็บหมวกกัรน็อคไว้อย่างเดิม แต่ตัดเส้ยสองสลึงออกก็พอ ก็ตกลวตามนั้น และตัดออกมาได้สิบกว่าปีแล้วครับ

กฝหนังหุ้มปลายเพิ่งจะมาตีบเมื่อประมาณสิบกว่าวันนี่แหละครับ

สอง-สามวันนี้ รูดหนังหุ้มปลายลงมาได้ แต่ยังไม่เป็นปกติเหมือนเดิม ยังเจ็บอยู่ ล้างทำความสะอาดตามปกติ แม้จะเจ็บก็ตามครับ

ตอนนี้ใช้ bio oil ลูบๆ ทาๆ ทั้งส่วนหัว เพื่อให้หนังนุ่มลงครับ และจะเคลียร์งานไปพบแพทย์ครับ

เห็นภาพก่อนหน้านั้นแล้วก็ปกติดี เรื่องตัดเส้นสลึงเมื่อ 10 กว่าปีก่อนก็เป็นไปตามที่หมอวินิจฉัยให้ ก็ไม่มีข้อสงสัยแล้วครับ เพียงแต่ในปัจจุบันคาดว่าน่าจะเกิดการอักเสบด้วยสาเหตุอะไรบางอย่างจึงควรไปพบหมอดีกว่าครับ

• Love 1

ปัจจุบัน

ปัจจุบัน 2

เจ็บตรงเส้นที่อยู่ด้านใต้ของหนัง (พลิกขึ้นมาถ่ายนูปให้ชัดเจน)

1 hour ago, diamond said:

ปัจจุบัน 2

เจ็บตรงเส้นที่อยู่ด้านใต้ของหนัง (พลิกขึ้นมาถ่ายนูปให้ชัดเจน)

ขลิบพร้อมตัดเส้นเลยครับ

@diamond กลับไปให้คุณหมอตรวจดูจู๋เลยนะครับ อันนี้ก็น่าจะเป็นอักเสบ หรือติดเชื้อรา หรืออะไรก็พอจะเป็นได้ ให้คุณหมอตรวจละเอียด แล้วฟังคำวินิจฉัยกันอีกที แต่ถ้ามีการตัดสินใจไปแล้วว่าอยากจะขริบ อันนี้ก็ลองแจ้งคุณหมอไปได้ทีเดียวจบเลยครับ

ปรึกษาหมอดีที่สุดครับ เดาว่าน่าจะเกิดการอักเสบ หรือเปล่า

ปล. เคสแนวนี้หมอถามละเอียดมากครับถามจนเขิน