Jump to content
Vidva

หลังขลิบแบบไร้เลือด​ 3 วัน

Recommended Posts

ผมเพิ่งทำมาเมื่อวันเสาร์ ขลิบแบบพรีเมี่ยม คือขลิบไร้เลือด ที่คลินิกแห่งหนึ่ง ตอนทำเจ็บแค่ตอนฉีดยาชา (น้ำตาไหลเลยครับ)

หลังทำสามชั่วโมง ไม่มีเจ็บ กินยาไอบลูโพเฟ่น แล้วรีบนอน

วันรุ่งขึ้น ไปเดินสยามได้ ใช้ชีวิตตามปกติได้ มีเสียวๆเจ็บแผลแปร๊ปๆบ้าง

วันจันทร์ เริ่มสังเกตเห็นตรงหัวมันแดงบวมนิดๆ และเจ็บช่วงแข็ง ตอนตื่นนอน คิดว่าเจ็บค่อนข้างมาก

แล้ว ผมต้องใส่แสลค ซึ่งมันค่อนข้างฟิต นิดหน่อย มันค่อนจึงข้างปวด มีฉี่เล็ดบ้าง 

วันอังคาร เห็นแต่รอยแดงๆ และคัน เจ็บนิดหน่อย 

นี่ผมอยากถามว่ามันปกติอยู่ใช่ไหมครับ ผมเกรงตรงฉี่ขัด ฉี่เล็ด และเจ็บรอบๆแผล กลัวติดเชื้ออ่ะครับ มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างไหม 

คิดว่าส่วนหนึ่งผ้าพันแผลมันคงรัดแน่นด้วย เวลาขยายขนาดจึงเจ็บค่อนข้างมาก 

มีใครมีประสบการณ์บ้างครับ

ปกติครับ พยายามอย่าสนใจมันมากแล้วก็อัดยาแก้ปวดที่หมอให้มาจะช่วยได้เยอะครับ

2 hours ago, Vidva said:

ผมเพิ่งทำมาเมื่อวันเสาร์ ขลิบแบบพรีเมี่ยม คือขลิบไร้เลือด ที่คลินิกแห่งหนึ่ง ตอนทำเจ็บแค่ตอนฉีดยาชา (น้ำตาไหลเลยครับ)

หลังทำสามชั่วโมง ไม่มีเจ็บ กินยาไอบลูโพเฟ่น แล้วรีบนอน

วันรุ่งขึ้น ไปเดินสยามได้ ใช้ชีวิตตามปกติได้ มีเสียวๆเจ็บแผลแปร๊ปๆบ้าง

วันจันทร์ เริ่มสังเกตเห็นตรงหัวมันแดงบวมนิดๆ และเจ็บช่วงแข็ง ตอนตื่นนอน คิดว่าเจ็บค่อนข้างมาก

แล้ว ผมต้องใส่แสลค ซึ่งมันค่อนข้างฟิต นิดหน่อย มันค่อนจึงข้างปวด มีฉี่เล็ดบ้าง 

วันอังคาร เห็นแต่รอยแดงๆ และคัน เจ็บนิดหน่อย 

นี่ผมอยากถามว่ามันปกติอยู่ใช่ไหมครับ ผมเกรงตรงฉี่ขัด ฉี่เล็ด และเจ็บรอบๆแผล กลัวติดเชื้ออ่ะครับ มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างไหม 

คิดว่าส่วนหนึ่งผ้าพันแผลมันคงรัดแน่นด้วย เวลาขยายขนาดจึงเจ็บค่อนข้างมาก 

มีใครมีประสบการณ์บ้างครับ

ถามผมพยายามพันให้กระชับ

หมอจ่ายยามาทานให้ครบที่ให้

ทำความสะอาดแผลให้สะอาด

พยายามอย่าเพิ่งใส่กางเกงที่แน่นมาก

เสริมวิตามินซีและใบบัวบกครับ

ฉี่ขัด ฉี่เล็ด อันนี้เป็นมาจากการพันผ้าที่แน่นจากทางคลินิก อันนี้ไม่ต้องกังวลครับ ถ้ามีการติดเชื้อคือฉี่แล้วเจ็บข้างในท่อ เจ็บแสบแทบจะไม่อยากฉี่ หรือมีหนองเมือกของเหลวไหลออกมา ถ้าเป็นฉี่เล็ดก็ไม่เป็นไรครับ ปกติดี

การขริบไร้เลือดมันก็ดีตรงที่ความยับเยินของแผลจะค่อนข้างน้อย แต่ว่าการฟื้นตัวทั่วไปก็ยังต้องใช้เวลาเหมือนเดิมนะครับ

ช่วงนี้กินอาหารดี เน้นโปรตีน คาร์โบไฮเดรต กินผักผลไม้วิตามินบี/ซี กินZinc ธาตุเหล็ก ของพวกนี้จะช่วยให้แผลหายได้เร็วขึ้นครับ ใบบัวบกจะลดอาการอักเสบและลดอาการบวมได้อีกด้วยนะครับ

ยังไงก็มาอัปเดตภาพรวมกันได้อีกเรื่อย ๆ นะครับผม

Update เพิ่มเติม

หลังครบ 10  วัน

เริ่มล้างแผลเอง

ยังเจ็บอยู่นิดหน่อย ตรงเส้นสองสลึงมีเลือดซึมๆ

คันนิดๆ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ยังเจ็บนิดๆเวลาแข็งตัวและมีอาการคันนิดหน่อย 

ปล. เมื่อวานไปล้างแผล รพ เอกชนแห่งหนึ่งมา ค่าล้างแผลพบหมอ 14xx. มีบัตรประกันช่วยจ่าย 1000  วันนี้เลยซื้ออุปกรณ์มาล้างเอง แต่กว่าจะทำเสร็จ ใช้เวลาไปเกือบ 20  นาที 

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

48 minutes ago, Vidva said:

ยังเจ็บนิดๆเวลาแข็งตัวและมีอาการคันนิดหน่อย 

ปล. เมื่อวานไปล้างแผล รพ เอกชนแห่งหนึ่งมา ค่าล้างแผลพบหมอ 14xx. มีบัตรประกันช่วยจ่าย 1000  วันนี้เลยซื้ออุปกรณ์มาล้างเอง แต่กว่าจะทำเสร็จ ใช้เวลาไปเกือบ 20  นาที 

ค่าล้างแผลโหดจัง พยายามฝึกทำเองก็จะประหยัดกว่า รวมถึงจะรู้จุดว่าเจ็บแค่ไหน สู้ๆครับ อีกไม่นานก็หายละ เป็นกำลังใจให้ครับ

ค่าล้างแผลโหดจัง พยายามฝึกทำเองก็จะประหยัดกว่า รวมถึงจะรู้จุดว่าเจ็บแค่ไหน สู้ๆครับ อีกไม่นานก็หายละ เป็นกำลังใจให้ครับ

โหดจริง แค่ค่าล้างนะนี้

Sent from my iPhone using Tapatalk

5 minutes ago, kendo said:

โหดจริง แค่ค่าล้างนะนี้

Sent from my iPhone using Tapatalk

เอกชนคงราคานี้แหละ

• Like 1

@Vidva ช่วงนี้อย่าปล่อยให้แข็งตัวบ่อย แข็งตัวนานนะครับ เดี๋ยวห่วงพลาสดิกมันจะยิ่งรัด อาการบวม ตุ่ย ๆ ก็อาจจะหายช้าไปอีก

เส้นข้างล่างจู๋เป็นส่วนที่หายช้าที่สุดอยู่แล้วครับ อันนี้ไม่ต้องเป็นกังวล ทำแผลไปเรื่อย ๆ ตามปกติเดี๋ยวไม่นานก็หายดีครับผม