Jump to content
Makuss

ขลิบมาแล้วแผลทำไมเป็นแบบนี้ครับ

Recommended Posts

ผมขลิบมาได้ 24 วันแล้วครับ 2 สัปดาห์ แผลแห้งดีมากครับ ดีใจนึกว่าจะหายแล้ว แต่ตอนนี้ทำไมแผลเป็นแบบนี้อะครับ แรกเริ่มมีหนองด้วยครับ เหมือนจะปริ ไม่สมานกันเลยครับ ตอนนี้ผมล้างด้วยน้ำเกลือ และทานยาแก้อักเสบครับ ผมควรทำอะไรอีกนอกจากนี้ไหมครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ไม่ต้องทำอะไรครับ กินยา ทำแผลตามปกติ

• Like 1
  • Love 1

1 hour ago, Makuss said:

ผมขลิบมาได้ 24 วันแล้วครับ 2 สัปดาห์ แผลแห้งดีมากครับ ดีใจนึกว่าจะหายแล้ว แต่ตอนนี้ทำไมแผลเป็นแบบนี้อะครับ แรกเริ่มมีหนองด้วยครับ เหมือนจะปริ ไม่สมานกันเลยครับ ตอนนี้ผมล้างด้วยน้ำเกลือ และทานยาแก้อักเสบครับ ผมควรทำอะไรอีกนอกจากนี้ไหมครับ

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ดูแลและเช็ดทำความสะอาดครับ พันไว้ก่อนละกันจะได้ไม่เสียดสีและเกิดแผลเพิ่มขึ้น

• Like 1
  • Love 1

2 hours ago, Makuss said:

ครับขอบคุณนะครับ จะทำตามคำแนะนำครับ

พยายามอย่าให้แผลเปียกชื้นด้วย ขอให้หายไวๆครับ

• Love 1

1 hour ago, Albery เขียนว่า:

ขอบคุณครับ

ของคุณก็เป็นหรอครับ

ถ้ากังวลให้ไปพบแพทย์ครับ ปกติหาก เลย 3 อาทิตย์แล้ว  ทำไมยังมีไหมละลายติดอยู่ครับ คุณต้องตัดปมไหมและดึงออกให้หมด.....ด่วนครับ อย่าทิ้งไว้ ไม่เช่นนั้น จะเกิดรูที่ผิวหนัง หลังจากไหมละลายหลุดไป 

ถ้าเอาไหมที่เหลือออกหมด แผลจะหายเร็วขึ้นครับ 

• Love 1

ที่เห็นเป็นหนองอาจจะไม่ใช่ก็ได้นะครับ เพราะลักษณะแผลดูไม่บวม ไม่แดง 

แผลตอนนี้ดูอาจจะยังไม่สมานกันดีเท่าไหร่นัก แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ไม่น่าห่วงครับ ผมว่าน่าจะทายาขึ้ผึ้ง หรือเบตาดีน ต่อไปนะครับ

ถ้ากังวลมากลองกลับไปปรึกษาหมอที่ทำดีกว่าครับ

• Love 1

แต่ผมถามหมอแล้ว เขาบอกไม่ต้องตัดไหมนะครับ รอให้ละลายเอง หรือผมค่อยๆเล็มออกได้ไหมครับ ส่วนยาที่ทาเป็น เทอรามายซินครับ ไม่รู้ว่าเพียงพอรึเปล่า

12 minutes ago, Makuss said:

แต่ผมถามหมอแล้ว เขาบอกไม่ต้องตัดไหมนะครับ รอให้ละลายเอง หรือผมค่อยๆเล็มออกได้ไหมครับ ส่วนยาที่ทาเป็น เทอรามายซินครับ ไม่รู้ว่าเพียงพอรึเปล่า

24 วันแล้ว ไหมน่าจะหลุดออกได้แล้วนะครับ คำถามคือยังมีน้ำเหลืองหรือเลือดออกมาจากแผลอีกรึป่าว ถ้าไม่มีก็ควรเอาได้แล้วครับ

• Love 1

15 นาที ที่ผ่านมา, BearMax เขียนว่า:

24 วันแล้ว ไหมน่าจะหลุดออกได้แล้วนะครับ คำถามคือยังมีน้ำเหลืองหรือเลือดออกมาจากแผลอีกรึป่าว ถ้าไม่มีก็ควรเอาได้แล้วครับ

ตอนนี้ไม่มีเลือดครับ น้ำเหลืองก็ไม่มี แต่ที่สงสัยคือแผลยังไม่ติดกันเลยครับ แบบนี้เอาออกได้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

13 minutes ago, Makuss said:

ตอนนี้ไม่มีเลือดครับ น้ำเหลืองก็ไม่มี แต่ที่สงสัยคือแผลยังไม่ติดกันเลยครับ แบบนี้เอาออกได้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

ตรงบริเวณไม่ติดกันเลี้ยงให้ไหมอยู่ก่อน แต่ถ้าไหมหลุดไปแล้วแผลยังไม่ติดใช้การพันก่อน

แต่ถ้าแผลหายแล้วตัดไหมออกได้เลยครับ บางครั้งการละลายอาจจะช้าอยู่นานแผลลึกจะสร้างเนื้อช้า

3 hours ago, Makuss said:

ถ้าแผลไม่ติดกันก็น่าจะมีเลือดหรือน้ำเหลืองซึมออกมานะครับ แต่ถ้าไม่มีผมก็คิดว่าแผลน่าจะติดกันแล้ว แต่ที่เห็นเป็นแบบนั้นเป็นเพราะแผลมันย่นจากการเย็บจนเกิดเป็นร่องรึป่าวครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ขอบคุณคำแนะนำนะครับ

1 minute ago, Makuss said:

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ขอบคุณคำแนะนำนะครับ

ต้องลองไปพบหมอ ถ้าไม่มั่นใจ

ของผมตอนนี้ 16 วันแล้ว ผมเอาไหมออกหมดตั้งแต่ 14 วันแล้วครับ คันมาก เหมือนร่างกายอยากดันออก เลยเอาออกเลย

• Wow 1

1 hour ago, BBOYY เขียนว่า:

ของผมตอนนี้ 16 วันแล้ว ผมเอาไหมออกหมดตั้งแต่ 14 วันแล้วครับ คันมาก เหมือนร่างกายอยากดันออก เลยเอาออกเลย

ดีจังเลยครับ ของผม 14 วันแรกอาการแห้งดีครับ พอมา ประมาน 20 วัน แผลเป็นอย่างที่เห็นด้านบนอะครับ เลยรู้สึกแย่มาก

28 minutes ago, Makuss said:

ดีจังเลยครับ ของผม 14 วันแรกอาการแห้งดีครับ พอมา ประมาน 20 วัน แผลเป็นอย่างที่เห็นด้านบนอะครับ เลยรู้สึกแย่มาก

อดทน ทำความสะอาดและพันต่อไป เลี่ยงอาหารที่แพ้รวมถึงของหมักดองและแอลกอฮอล์

• Love 1

เท่าที่ดูจากรูปก็ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ เดี๋ยวเนื้อหนังก็จะค่อย ๆ เติมขึ้นมาจนเต็ม ไม่ต้องเป็นห่วงอะไรครับ