Jump to content
Sign in to follow this  
chai-3

เพื่อนเครียด

Recommended Posts

เพื่อนผมมาปรึกษาเพราะผมขริบคือลูกชายเพื่อน2ขวบปลายอวัยวะยาวไม่เปิดจนลูกชายเป็นโรคเกี่ยวกับท่อทางเดินปัสสาวะเพื่อนมาปรึกษาว่าทางออกคือขริบก็ศึกษาหาข้อมูลจนนัดหมอ ความกังวลของเพื่อนกลัวลูกจะไม่มีอารมณ์ทางเพศกลัวปัญหาทางจิต เพราะยังเด็ก เมื่อวานลูกชายเพื่อนขริบเรียบร้อยเพื่อนบอกเสียใจมากเห็นแผลบวมเลือดออกตัดออกเยอะจนหัวโผล่นึกว่านิดเดียวขอโทษลูกโทรมาปรึกษาไม่น่าขริบเลยโตขึ้นลูกจะกังวลไหมว่าไม่เหมือนเพื่อนโตขึ้นจะช่วยตัวเองได้ไหม(ฮาาา)สารพัดบลาๆๆผมได้แต่ปลอบใจว่าไม่มีไรเลวร้ายเลยดีสะอีกที่ตัดสินใจทำ จะช่วยเพื่อนคลายความกังวลใจอย่างไรดีครับ เพราะผมก็บอกว่าขริบตอนสามสิบกว่าไม่มีปัญหาไรเลย เล่าสู่กันฟังครับ เผื่อได้ไอเดียดีๆจากทุกๆท่านครับ ขอบคุณครับ

• Like 1

บอกเพื่อนขริบแต่เด็กถือว่าดีมาก ๆ มีโอกาสใหญ่ยาวมากกว่าเด็กที่ไม่ขริบ และสีผิวตรงรอยตัดก็จะไม่ชัดเจน สวยหล่อกว่าขริบตอนโตแน่นอน เรื่องอารมณ์ไม่ต้องกังวลมามากแน่ ๆ เป็นปกติครับ

• Like 4

@chai-3 ผม ขริบ แต่ เกิด ครับ 5555 

เกิดมาได้ 1วัน คุณหมอเด็กมาดูแล้วเห็นว่าหนังหุ้มปลายยาวมาก เลยลงมือขริบให้เลย แม่ก็ไม่ได้ว่าอะไร จนผ่านมาถึงทุกวันนี้ กำลังจะครบ35ปีละครับ

บอกได้เลยครับว่าไม่มีปัญหา ทั้งด้านร่างกายและจิตใจ จริงอยู่ครับที่พอช่วงอายุหนึ่งเด็กจะสนใจเรื่องเพศ เอาจู๋เพื่อนกับจู๋เรามาดู หรือแอบสังเกตจู๋คนอื่น ร่างกายคนอื่นว่าเหมือนหรือแตกต่างกันกับของเรามากน้อยแค่ไหน

ตอนนั้นผมก็มองแล้วว่าของเราไม่เหมือนของเพื่อน มาถามแม่ แม่ก็ตอบง่าย ๆ ว่า "ก็จู๋เราขริบ จู๋เพื่อนไม่ขริบ" ถามต่อว่าทำไม แม่ก็บอกว่า "ก็หมอเป็นคนทำให้แต่เกิดเลย" เรียบ ๆ ง่าย ๆ ไม่มีปัญหาครับ เราก็เข้าใจมาแต่ตอนนั้นเลยว่าเราแตกต่าง พอโตขึ้นมาฮอร์โมนทำงาน เราก็เป็นไปตามธรรมชาติครับ ไม่มีปัญหาอะไรในการใช้่งานครับ

ลองเอาข้อมูลเรื่องนี้ไปเล่าสู่กันฟังกับเพื่อนได้นะครับ ผมว่าถ้าเราทำเฉย ๆ ไม่ทำเรื่องให้รู้สึกว่ามันผิดแปลก ไม่ทำว่ามันเป็นเรื่องเลวร้าย เด็กก็จะไม่รู้สึกว่าตัวเองแปลกแยกตรงไหนครับ โดยส่วนตัวแล้วผมโตมาแบบภูมิใจด้วยซ้ำครับที่จู่เราขริบ ไม่เหมือนของคนอื่น 5555 

• Like 3

ผมว่าเวลาจะช่วยครับ ช่วงแรกไม่ว่าใครก็จิตตกครับ ผมว่านายก็น่าจะรู้เพราะเคยขริบมา ผมเชื่อว่าเดี๋ยวพอแผลหายก็จะดีขึ้นครับ

อีกอย่างอันนี้ไม่ได้ประชดนะ เราตัดไปแล้วคงเรียกคืนไม่ได้ ดังนั้นก็ต้องดีขึ้นกว่าไม่ขริบครับ เพราะเรารักษาที่ตรงปัญหาไม่ได้ทำเพื่อความสวยงามครับ สู้ๆ

• Like 1

ถ้าอีกหน่อยลูกเขาโต ก็อธิบายให้เขาฟังว่าเพราะเหตุใดถึงต้องขริบ มีปัญหาทางเดินปัสสาวะ และบอกข้อดีของการขริบให้เขาฟัง

• Like 2

ผมว่าน่าจะดีครับ เพราะหากไม่ดีแพทย์คงไม่ขริบให้

• Like 1

เรื่องของเรื่อง พ่อแม่คนก็ต้องเป็นทุกข์ เมื่อเห็นแผลของลูกการผ่าตัดย่อมมีผลข้างเคียงคือบวมละครับบวมมากบวมน้ออยขึ้นอยู่กับบุคคลนั้นๆ บอกเขาอย่ากังวล เหตุธรรมดาๆครับ เดี๋ยวดีเองครับ

• Like 3

ขอบคุณทุกท่านครับอัพเดทภาพหลานสักนิดเพื่อนใจชื้นขึ้นเยอะครับผมก็เอาวิธีที่ผมขริบคือไม่ทำแผลเองเพื่อนก็พาลูกชายไปทำแผลทายาอะไรไม่รู้สะเยอะเลย(ฮาาาา) 

Edited by chai-3
  • Like 2

แผลในเด็กหายไวครับ เพราะผิวยังเด็กเขาอยุูในวัยเจริญเติบโตครับ บอกพ่อเขาอย่ากังวล ทำถูกแล้วผมหากมีลูกจะทำดังกล่าวแต่ยังไม่มีครับ ไม่มีผู้หญิงมาเคราะห์ร้ายกับผมเลย

• Like 3

33 minutes ago, hassankoya85 said:

แผลในเด็กหายไวครับ เพราะผิวยังเด็กเขาอยุูในวัยเจริญเติบโตครับ บอกพ่อเขาอย่ากังวล ทำถูกแล้วผมหากมีลูกจะทำดังกล่าวแต่ยังไม่มีครับ ไม่มีผู้หญิงมาเคราะห์ร้ายกับผมเลย

เพื่อนผมก็บอกนายไม่มีลูกนายไม่เข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อที่ต้องพาลูกมาขริบหรอก โอ้ยยยยยตะเตือนไต 5555

• Like 2

ก็เข้าใจได้นะครับ ว่าคนเป็นพ่อก็คงจะกังวล แต่อย่างที่หลายคนบอกไปครับ ร่างกายเด็กเขาซ่อมแซมอะไรได้เร็วกว่าผู้ใหญ่มาก ๆ (ยิ่ง 2ขวบนี่ยิ่งเร็ว)

ผมว่าอีกไม่นานแผลก็สมานตัวกันได้เป็นอย่างดีละครับ ยิ่งให้คนที่ชำนาญมาดูแลทำแผลให้คราวนี้แผลจะยิ่งสภาพดีมากขึ้นเข้าไปอีกครับ

คราวนี้ก็คงจะต้องบอกเพื่อนว่าให้ทำตัวเฉย ๆ แบบว่าไม่ผิด ไม่แปลก เป็นเรื่องปกติ ลูกน้อยก็จะไม่ตกใจ ไม่รู้สึกแย่ อีกไม่นานพอทุกอย่างหายดี เดี๋ยวเขาก็ลืมครับ

• Like 2

มันเป็นความเข้าใจผิดที่ติดกันมา นมนาน คำว่าเหมือนไม่เหมือน ก็ไม่เหมือนกันทุกคนนะคับ

คือจริงๆแล้ว ขริบแต่เด็กดีกว่ามานั่งขริบตอนโต

เพราะผิวจะมีการขยายและสีเปลี่ยนสม่ำเสมอจนมองไม่ออกนะคับ

• Like 3

ตอนแรกก็จิตตกแบบนี้  เอาจริงๆนะครับ ตอนหลัง โอ้วววว ขอบคุณคุณพ่อคุณแม่ 555555

• Like 2

สิ่่่งที่เพื่อนคุณตัดสินใจและเลือกที่จะทำให้กับลูกของเขาเป็นไปเพื่อการรักษา เพราะมีปัญหานำมาก่อน ถึงจะทุกข์ใจที่เห็นลูกต้องเจ็บตัว แต่พ่อแม่ก็จำเป็นต้องทำ เพื่อให้ลูกของเค้าเติบโตเป็นเด็กที่แข็งแรงและมีสุขภาพดี ไม่ใช่แค่นึกอยากจะขริบก็ขริบ นึกอยากจะตัดก็ตัด แต่ไม่มีสาเหตุมารองรับ เหตุผลแบบนี้สามารถใช้อธิบายให้ลูกของเพื่อนฟังได้เมื่อลูกของเพื่อนโตพอที่จะรู้เรื่องและเข้าใจเหตุผลต่่างๆ ได้ดี ส่วนความกังวลเรื่องการใช้งานของลูกเมื่อถึงเวลาที่สมควร ท้ายสุดแล้วเขาจะหาวิธีการที่เหมาะสมได้เองตามสรีระของเขา ลองคิดดูว่าคนที่ขริบตอนโตอย่างเพื่อนๆ ในบอร์ดหลายคนยังสามารถปรับการใช้งานของตนหลังขริบได้เลย แสดงว่ามันไม่ได้ยากมากมาย จึงไม่ต้องกังวลแทนลูกให้ทุกข์ใจมากครับ

• Like 2

ก่อนนี้ลูกพี่ลูกน้องใกล้คลอด ก็เห็นโพสต์เฟสบุคประมาณว่าจะให้ลูกขริบดีมั้ย บลาๆ ผมเห็นผ่านตาเลยเมวเสจไปหาว่า ควรขริบไปเลย เพื่อตัวเด็กเอง และตัดปัญหาตอนโตที่อาจเกิดขึ้นได้  สุดท้ายเค้าก็ให้ลูกขริบตั้งแต่หลังคลอดครับ 

ปล. มีคนเห็นทีหลัง บอก ไม่เห็นเหมือนเจี๊ยวเด็กเลย ดูไม่น่ารัก 55555

• Like 2

อันนี้เป็นปกติครับ ยิ่งเมืองไทยเรายังไม่ค่อยขริบกัน

เลยไม่เห็นถึงประโยชน์และความสำคัญของการขริบ

ดังนั้นถ้าใครตัดสินใจไปทำนี่ ต้องตอบคำถามคนรอบตัวเยอะ ๆ เลย

ต้องหนักแน่นครับ การขริบมีประโยชน์แน่ ๆ ฝรั่งเค้าทำกันมานาน ขนาดองค์การอนามัยโลกก็ส่งเสริม

บ้านเราไม่ค่อยมีคนให้ความรู้เลยมองว่าเป็นของแปลกไป

บอกเพื่อนว่าตัดสินดีแล้วครับ ไม่ต้องคิดมาก