Jump to content
Panya26

ขลิบแล้วครับ 2-12-62 @รัชดา-ท่าพระ

Recommended Posts

สวัสดีครับ หลังจากได้ไปขลิบมาแล้วเมื่อวานสดๆร้อนๆ สาเหตุของผมคือเปิดหนังหุ้มไม่ได้เลยและคิดว่าขีนปล่อยไว้ก็จะสกปรกและไม่ดีต่อสุภาพ เดิมตั้งใจว่าจะขลิบตอนช่วงหยุดปีใหม่แต่เปลี่ยนแผนนิดหน่อย ตัดสินใจโทรไปตอนช่วงเช้า แต่ จนท.แจ้งว่าคิวเต็ม แต่สักพักก็ได้รับสายจาก รพ.โทรมาถาม นน.และ สส. โดยให้ walk in เข้ามาเลยก่อนเวลา 11.30 ซึ่งผมก็ไม่รอช้า เพราะเราก็อยู่แค่บางแคไม่ไกลเท่าไหร่  มาถึงประมาน11โมง หน้า รพ.รถเต็มแบบสุดแต่เท่าที่ดูก็จอดได้ไม่กี่คัน เลยเลี้ยวเข้าไปจอดที่ธนบุรีพลาซ่าข้างๆ รพ. (จอด11.00-13.30 จ่ายค่าจอดไป40บาทเอง) พอเข้าไปก็แจ้งที่เคาเตอร์เลย มีถ่ายรูปทำประวัติ นั่งรอเรียก สักพักคุณหมอเรียกคุย และสักพักก็นอนรอบนเตียง และตอนนี้ก็มาถึงขั้นตอนสำคัญแล้ว ของผมขลิบแบบปกตินะครับไม่ได้ตัดเส้น แรงผลักดันส่วนหนึ่งที่เร่งให้ตัดสินใจทำก็จากเว็บนี้ด้วยครับ เพราะอ่านและได้ความรู้  ต่อกันดีกว่าครับ หลังจากนอนเปลือยน้องรอ คุณหมอจะเป็นคนทำเองทั้งหมดตั้งแต่ฉีดยาชา หลังจากฉีดยาชาประมาน10-15นาทีคุณหมอก็เริ่มลงมือครับ ใช้เวลาไม่นานผมว่าไม่น่าเกิน15นาทีนะครับ บอกเลยว่าไม่เจ็บเพราะชาจริงๆ ชำระเงินและรับยา มีแต่ยาแก้ปวดกับผ้าพันแผล ใบรับรองแพทย์ก็ขอได้ครับผมก็ขอเผื่อไว้ เป็นอันเสร็จสิ้น อีก2วันคุณหมอให้มาล้างแผล  

• Love 1

ขริบสำนักเดียวกัน ขอให้หายไวๆ ครับ

Edited by BearMax

ฟังแล้วดูดีเลยนะครับ ยังไงก็มาอัปเดตภาพรวมกันได้อีกเรื่อย ๆ นะครับผม

ถึงตอนนี้เกือบจะ 24 ชม.แล้วครับ ยังไม่ได้แกะผ้าก๊อตออกนะครับ เพราะพรุ่งนี้จะไปล้างแผลตามที่คุณหมอแจ้งไว้  ไม่รู้ว่าแปลกหรือเปล่า หลังจากขลิบเสร็จผมก็ไปฉี่ และก็ปวดแสบๆเจ็บบริเวณในท่อปัสสาวะ(ในลำ)คล้ายๆฉี่มันออกไม่หมด แต่หลังจากกินยาแก้ปวด(เม็ดสีเขียว)ที่ได้มา สักพักก็หายปวดเลยครับ และก็ไม่ปวดเลยจนถึงตอนนี้ แต่ก็กินยาแก้ปวดตลอดตามระยะนะครับ คุณหมอพันแผลมาให้แบบในรูปเลยครับ รู้สึกค่อนข้างกระชับเลยทีเดียว อีกเรื่องที่กลัวเมื่อคืนก็คือเรื่องการตื่นมาผงาดของน้องชายก่อนรุ่งเช้า แอบเกร็งอยู่บ้าง แต่ก็ผ่านมาได้ครับ เหมือนกับผ้าก๊อตของคุณหมอจะช่วยได้เยอะเลย 

Hidden Content

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

• Like 1
  • Wow 1

2 hours ago, Panya26 said:

ถึงตอนนี้เกือบจะ 24 ชม.แล้วครับ ยังไม่ได้แกะผ้าก๊อตออกนะครับ เพราะพรุ่งนี้จะไปล้างแผลตามที่คุณหมอแจ้งไว้  ไม่รู้ว่าแปลกหรือเปล่า หลังจากขลิบเสร็จผมก็ไปฉี่ และก็ปวดแสบๆเจ็บบริเวณในท่อปัสสาวะ(ในลำ)คล้ายๆฉี่มันออกไม่หมด แต่หลังจากกินยาแก้ปวด(เม็ดสีเขียว)ที่ได้มา สักพักก็หายปวดเลยครับ และก็ไม่ปวดเลยจนถึงตอนนี้ แต่ก็กินยาแก้ปวดตลอดตามระยะนะครับ คุณหมอพันแผลมาให้แบบในรูปเลยครับ รู้สึกค่อนข้างกระชับเลยทีเดียว อีกเรื่องที่กลัวเมื่อคืนก็คือเรื่องการตื่นมาผงาดของน้องชายก่อนรุ่งเช้า แอบเกร็งอยู่บ้าง แต่ก็ผ่านมาได้ครับ เหมือนกับผ้าก๊อตของคุณหมอจะช่วยได้เยอะเลย 

Give reaction or reply to this topic to see the hidden content.

ถ้ามันแน่นจนเกินไป แกะเผื่อคลายบ้างครับ

ล้างแผลครั้งแรกวันนี้ และเป็นครั้งแรกที่เห็นน้องชายแปลงร่าง กลับมาล้างที่เดิมครับ

• Like 3
  • Wow 1

ของผม 2 สัปดาห์แล้ว ยังเจ็บตรงไหมอยู่เลยครับ 😭

• Like 1

12 minutes ago, khem10 said:

ของผม 2 สัปดาห์แล้ว ยังเจ็บตรงไหมอยู่เลยครับ 😭

กว่าจะหายเจ็บต้องใช้เวลาครับ

5 minutes ago, BearMax said:

กว่าจะหายเจ็บต้องใช้เวลาครับ

ไหมเริ่มหลุดบ้างแล้ว แต่ตรงที่ไหมหลุดมันเป็นรอยแยกนิดหน่อย เดี๋ยวมันจะเข้าที่เองใช่ไหมครับ กังวลมาก ๆ เลย 😭

แผลต้องล้างทุกวันมั้ยครับ...หรือวันเว้นวันก็ได้ครับ

• Like 1

13 hours ago, khem10 said:

ไหมเริ่มหลุดบ้างแล้ว แต่ตรงที่ไหมหลุดมันเป็นรอยแยกนิดหน่อย เดี๋ยวมันจะเข้าที่เองใช่ไหมครับ กังวลมาก ๆ เลย 😭

ทำแผลต่อไปครับ ทานโปรตีนเยอะหน่อย เนื้อจะได้ขึ้นเร็ว

53 minutes ago, Panya26 said:

แผลต้องล้างทุกวันมั้ยครับ...หรือวันเว้นวันก็ได้ครับ

ถ้าระมัดระวังดี ไม่โดนน้ำเลย อาจจะวันเว้นวันได้ครับ

3 hours ago, Panya26 said:

ไม่เลอะฉี่หรือสกปรกก็วันเว้นวันครับ

1 hour ago, KTTK เขียนว่า:

ไม่เลอะฉี่หรือสกปรกก็วันเว้นวันครับ

ขอบคุณครับ

4 hours ago, KTTK said:

ขนเล็มสั้นนิดๆเพื่อง่ายต่อการพันแผล ผมเคยยาวแล้วพันลำบาก

• Like 1

ล้างแผลครั้งที่2ด้วยตัวเองครับ ตามที่ได้จำมาจาก รพ.ตอนไปล้างแผลครั้งแรก และตามที่มีกระทู้แนะนำการล้าง ตอนนี้ล้างวันเว้นวันคับ 

• Like 2
  • Love 1
  • Wow 2

ดูดีเลยนะครับ อันนี้ถ้าล้างแผลเองได้ที่บ้านก็จะสะดวกดีมาก ยังไงก็มาอัปเดตภาพรวมกันได้อีกเรื่อย ๆ นะครับผม @Panya26

20 hours ago, Panya26 said:

ล้างแผลครั้งที่2ด้วยตัวเองครับ ตามที่ได้จำมาจาก รพ.ตอนไปล้างแผลครั้งแรก และตามที่มีกระทู้แนะนำการล้าง ตอนนี้ล้างวันเว้นวันคับ 

ดีมากครับ พันไว้เพื่อลดความบวมและป้องกันการเสียดสีและเชื้อโรคครับ

วันนี้รู้สึกตึงๆ เจ็บจี๊ดแต่ไม่มาก นิดๆเป็นบางช่วง ไม่เป็นตลอด บริเวณรอยเย็บ แต่วันนี้จู๋หดเกือบทั้งวันเพราะอากาศหนาว แต่ที่คิดไว้เองคือ

1.แผลอาจจะแห้งและตึงแผล เลยเจ็บ

2.อาจจะพันเทปผ้ากอชไม่แน่นพอ(ล้างเองตอนตีสามวันนี้)อีกครั้ง  

3. และเวลาแสบๆที่เส้น...เป็นเพราะฉี่เละใช่มั้ยครับ 

ทั้ง3ข้อที่ว่ามา มันจะเป็นอย่างที่ผมคิดรึเปล่าครับ ?

@Panya26 เป็นไปได้ตามที่คิดทั้งนั้นเลยครับ

ดังนั้นช่วงนี้อากาศค่อนข้างแห้งร่างกายก็จะค่อนข้างขาดความชุ่มชื้นง่าย แต่จะเอาอะไรไปทาจู๋ตอนนี้ก็ไม่ไหว แนะนำให้ดื่มน้ำให้มากเพื่อรักษาความชุ่มชื้นครับ

พันผ้าให้แน่นกระชับ เก็บจู๋แบบตั้งขึ้น

เรื่องฉี่อย่าลืมใช้ขวดยาคูลท์ทุกครั้ง ตัดก้นขวด ฉี่ผ่านปากขวด เสร็จแล้วเช็ดซับจู๋ให้ดี ล้างขวดให้สะอาด เก็บขวดไว้ฉี่ครั้งต่อไปครับ

12 hours ago, Panya26 said:

วันนี้รู้สึกตึงๆ เจ็บจี๊ดแต่ไม่มาก นิดๆเป็นบางช่วง ไม่เป็นตลอด บริเวณรอยเย็บ แต่วันนี้จู๋หดเกือบทั้งวันเพราะอากาศหนาว แต่ที่คิดไว้เองคือ

1.แผลอาจจะแห้งและตึงแผล เลยเจ็บ

2.อาจจะพันเทปผ้ากอชไม่แน่นพอ(ล้างเองตอนตีสามวันนี้)อีกครั้ง  

3. และเวลาแสบๆที่เส้น...เป็นเพราะฉี่เละใช่มั้ยครับ 

ทั้ง3ข้อที่ว่ามา มันจะเป็นอย่างที่ผมคิดรึเปล่าครับ ?

อากาศหนาวมีส่วนครับ เพราะแผลอาจจะแห้งและตึง ลองสังเกตผิวหนังบริเวณอื่นก็อาจจะแห้ง พันแผลให้กระชับและอย่าให้เปียกเวลาฉี่ ใช้กระดาษทิชชู่รองครับ

วันที่8แล้วครับ สังเกตุว่าแมคหลุดไปบ้างแล้ว ผิดปกติมั้ยครับ?  (ล้างแผลเอง ล้างอยู่นาน)

• Like 1